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KUHUSU KITUO CHA SHERIA NA 
HAKI ZA BINADAMU

LKituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) ni shirika binafsi, huru, la hiari, 
lisilo la kiserikali, lisilofungamana na chama 
chochote cha kisiasa na lisilotengeneza faida 
kwa ajili ya kugawana, ambalo linalenga 
kufikia jamii yenye haki na usawa. LHRC ina 
lengo la kuwawezesha Watanzania kukuza, 
kuimarisha na kulinda haki za binadamu na 
utawala bora nchini. Lengo kubwa la LHRC 

ni kujenga ufahamu wa sheria na haki za 
binadamu miongoni mwa umma na hasa 
watu walio katika hatari kubwa ya haki zao 
za msingi kukiukwa, kutoa elimu ya sheria 
na uraia, kufanya utetezi unaohusisha pia 
msaada wa kisheria, pamoja na kufanya 
utafiti na ufuatiliaji wa haki za binadamu. 
LHRC ilianzishwa mwaka 1995 na inafanya 
kazi Tanzania Bara.
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 ■ Utoaji wito zaidi wa maboresho ya mfumo wa haki jinai

 ■ Kupitishwa kwa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kupambana na Usafirishaji Haramu wa 

Binadamu wa 2021-2024.

 ■ Kuanzishwa kwa kikosi kazi cha kuwalinda watoto dhidi ya usafirishaji haramu wa 

binadamu.

 ■ Kufanyika kwa sensa ya taifa ya watu na makazi katika maeneo yote nchini Tanzania.

 ■ Sakata la tozo za miamala ya simu na namna lilivyoleta mijadala kuhusu haki za binadamu 

na kodi.

 ■ Mgao wa maji na ukatikaji wa umeme na athari zake kwa haki za kiuchumi na kijamii.

 ■ Kutolewa kwa Mwongozo wa Makubaliano ya Kukiri Kosa

 ■ Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutangaza kufanya uchunguzi wa 

utaratibu wa makubaliano ya kukiri kosa.

 ■ Serikali kutangaza nia ya kufanya mapitio ya sera ya elimu.

 ■ Kuundwa kwa kikosi kazi cha kirais cha kuratibu maoni kuhusu demokrasia ya vyama 

vingi nchini Tanzania.

 ■ Hukumu ya Mahakama Kuu kuhusu haki ya wafungwa na mahabusu ya kupiga kura, 

ambayo ipo kwa mujibu wa Katiba.

 ■ Maamuzi ya Kamati ya Wataalamu wa Kiafrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto kuhusu 

upimaji wa lazima wa mimba na ufukuzaji shule wa wasichana wanaokutwa na  mimba 

shuleni au walioolewa.

 ■ Serikali kutangaza kuanza kwa mchakato wa kurekebisha Sheria ya Huduma za Habari 

ya mwaka 2016.

 ■ Kuanzishwa kwa kamati ya watu 12 ya kuchunguza utendaji wa taasisi za haki jinai nchini, 

ikiwemo kuishauri Serikali namna bora ya kuboresha mfumo wa haki jinai.

 ■ Kutungwa kwa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi ya mwaka 2022.

 ■ Wito wa wadau mbalimbali wa kuondolewa katazo la mikutano ya hadhara ya kisiasa.

 ■ Kufunguliwa kwa vyombo kadhaa vya habari ambavyo vilifungiwa miaka ya nyuma.

 ■ Kuletwa kwa Waraka mpya wa Viwango vya Chini vya Mshahara wa mwaka 2022.

 ■ Mapendekezo ya kikosi kazi cha kirais cha kuratibu maoni kuhusu demokrasia ya vyama 

vingi nchini Tanzania ya matokeo ya uchaguzi wa urais kuweza kupingwa mahakamani, 

mara baada ya kuanzishwa kwa Mahakama ya Juu.

MUHTASARI
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Dondoo Muhimu kwa Mwaka 2022

1 Mauaji 
yanayofanywa na 
mwenza dhidi ya 
mwenza 

• Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya mwenza kuendelea 
kuwa tishio kwa haki za binadamu, ikiwemo haki ya kuishi, haki 
ya afya, haki ya kuwa salama, na uhuru dhidi ya ukatili.

• Matukio mengi ya mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya 
mwenza yanasababishwa na wivu wa kimapenzi.

• Wahanga wengi (zaidi ya asilimia 90) ni wanawake.

2 Uhuru wa 
vyombo vya 
habari

• Matumaini na mtazamo wa kuimarika kwa uhuru wa vyombo vya 
habari na matukio machache zaidi ya ukiukwaji wa uhuru huo 
kuripotiwa.

• Hata hivyo, bado sheria na kanuni zinazominya uhuru wa 
vyombo vya habari hazijarekebishwa.

• Pamoja na hali ya uhuru wa vyombo vya habari kuonekana 
kuimarika, Tanzania ilipanda kwa nafasi moja tu katika Viwango 
vya Uhuru wa Vyombo vya Habari vya mwaka 2022, huku alama 
zikishuka kidogo.

3 Ukatili wa 
kichumi dhidi ya 
wanawake

• Wasiwasi kuhusu upatikanaji, matumizi, na umiliki wa ardhi kwa 
wanawake wanaoishi  vijijini.

• Changamoto ya wanawake na wazee kunyang’anywa mali na 
wanawake kuzuiwa kutumia kipato cha familia, hasa maeneo ya 
vijijini.

• Wajane kutolewa kinguvu nyumbani imekuwa jambo la kawaida, 
hasa maeneo ya vijijini na baadhi ya miji. Kufukuzwa na 
kunyang’anywa mali kunawaathiri sana wajane na watoto wao.

• Wanawake na wasichana kunyimwa haki ya kurithi na kumiliki 
mali bado ni changamoto.

• Mabadiliko ya kisheria yanahitajika kulinda haki za wanawake na 
wasichana za kurithi na kumiliki mali.
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4 Haki jinai • Wito wa maboresho ya mfumo wa haki jinai nchini kuendelea 
kutolewa na wadau mbalimbali, ikiwemo Mh. Rais Samia Suluhu 
Hassan.

• Uundwaji wa kamati ya maboresho ya haki jinai hatua chanya 
kwa upande wa Serikali.

• Hata hivyo, jitahada za haraka zinahitajika kuboresha mfumo 
wa haki jinai nchini, kwani watuhumiwa wanaendelea kuteseka 
magerezani sababu ya changamoto mbalimbali, ikiwemo 
ucheleweshaji katika uchunguzi, uwekaji watuhumiwa kizuizini 
kwa muda mrefu, uahirishaji wa kesi mara kwa mara, na 
ucheleweshaji katika ukamilishaji wa kesi.

• Changamoto ya mazingira yasiyoridhisha gerezani.
• Wanawake waliofungwa na kuwekwa kizuizini kuathirika zaidi na 

mazingira yasiyoridhisha gerezani.

5 Ukatili dhidi ya 
wazee

• Wazee kushambuliwa na kuuwawa, ikiwemo na watoto wao 
wenyewe, kwa sababu mbalimbali ikiwemo imani za kishirikina 
na mali.

• Wazee, wanawake kwa wanaume, kufanyiwa vitendo mbalimbil 
vya ukatili, ikiwemo wa kimwili, kingono, kisaikolojia, na kiuchumi.

• Matukio ya ukatili dhidi ya wazee kuongezeka mwaka 2022 na 
kuwafanya waishi kwa hofu, hasa maeneo ya vijijini.

6 Afya ya akili • Wataalamu wa afya kutaja afya ya akili kama changamoto 
kubwa mwaka 2022.

• Wagonjwa wa afya ya akili wamekuwa wakiongozeka katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita.

• Afya ya akili chanzo kikuu cha kuongezeka kwa matukio ya watu 
kujiua katika sehemu mbalimbali nchini.

• Wahanga wengi wa kujiua ni wanaume na vijana.
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7 Ukatili dhidi ya 
watoto

• Ukatili tishio kubwa zaidi kwa haki za watoto.
• Ukatili wa kingono, hasa vitendo vya ubakaji na ulawiti, ndiyo 

aina ya ukatili wanaofanyiwa zaidi watoto.
• Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto pia ni tatizo linalokua, 

ukifanywa zaidi na wazazi na walezi – ambapo wengi wao 
wamekuwa wakipendelea kutoa adhabu ya kuwaunguza watoto 
wao katika sehemu mbalimbali za miili yao.

• Mtazamo wa wanajamii wengi ni kwamba ukatili dhidi ya watoto 
ni tatizo kubwa katika jamii.

• Ukatili na unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto unaotokea 
katika taasisi za kidini, ikiwemo nyumba za ibada, kuonekana 
kuanza kuwa tatizo katika jamii.

8 Ushiriki wa 
kisiasa

• Jitihada za kuboresha demokrasia ya vyama vingi nchini ni hatua 
chanya katika kuimarisha ushiriki wa kisiasa.

• Haja ya kufanya maboresho kulinda haki ya ushiriki wa kisiasa 
wakati nchi ikijiandaa na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025.

• Marekebisho ya sheria za uchaguzi kuhakikisha ushiriki sawa 
wa wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu katika siasa na 
uwakilishi katika ufanyaji maamuzi.

• Haja ya kufanya marekebisho ya kisheria kuondoa vikwazo vya 
kisheria vya ushiriki wa wanawake katika siasa, ikiwemo mianya 
ya kijinsia katika sheria za uchaguzi.

• Haki ya wafungwa na mahabusu kupiga kura kutetewa na 
Mhimili wa Mahakama.

• Mafunzo kadhaa kupatikana kutokana na uchaguzi wa hivi 
karibuni wa Kenya, ikiwemo matokeo ya urais kuweza kupigwa 
mahakamani, uhuru wa Mhimili wa Mahakama, uwazi, uhuru 
na uadilifu wa vyombo vya usimamizi wa uchaguzi, wadau 
kuruhusiwa kuhesabu kura, na haja ya Katiba mpya.

9 Ubora wa 
huduma za elimu 
na afya

• Wadau kuendelea kuonyesha wasiwasi kuhusu ubora wa elimu 
na kutoa wito wa mapitio ya mfumo wa elimu nchini.

• Changamoto ya ufinyu wa bajeti kikwazo kikubwa katika utoaji 
wa huduma bora za elimu na afya.

• Upungufu wa rasilimali watu katika sekta hizi muhimu pia bado 
ni changamoto kubwa na kikwazo katika utekelezaji na ufurahiaji 
wa haki za elimu na afya.
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10 Uwezeshaji 
kiuchumi wa 
wanawake, vijina, 
na watu wenye 
ulemavu

• Uwezeshaji kiuchumi ni muhimu katika kupambana dhidi ya 
ukatili wa kijinsia na kulinda haki za kiuchumi na kijamii, ikiwemo 
haki ya kufanya kazi na haki ya kuishi katika hali inayofaa.

• Programu ya uwezeshaji wa wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu kiuchumi, kupitia mfumo wa halmashauri wa asilimia 
10, imeleta matokeo chanya kwa makundi hayo, ikiwemo 
kutengeneza ajira na kujikwamua kiuchumi.

• Hata hivyo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
amegundua changamoto kadhaa katika utekelezaji wa programu 
hiyo, ikiwemo mikopo kutorejeshwa kwa ukamilifu, baadhi ya 
halmashauri kushindwa kutenga fedha kwa ajili ya programu 
hiyo kama inavyotakiwa kisheria, utoaji wa mikopo kwa vikundi 
visivyo na sifa, kutoafuata utaratibu wa kisheria uliowekwa 
katika utoaji wa mikopo, na uwezo duni wa baadhi ya maafisa 
maendeleo ya jamii katika kushughulikia mikopo. Uingiliaji wa 
kisiasa katika utoaji wa mikopo pia ni changamoto.

11 Rushwa, 
Ubadhiribu, 
Uwajibikaji, na 
Maendeleo

• Ripoti za hivi karibuni za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali zimeonyesha ukiukwaji mkubwa katika matumizi 
ya fedha za umma, ambao unaashiria vitendo vya rushwa na 
makosa yanayohusishwa na rushwa.

• Viashiria vya rushwa, ubadhirifu, na udanganyifu vilivyoonekana 
katika ripoti za hivi karibuni ni pamoja na matumizi mabaya ya 
fedha za umma kwa kulipia bidhaa na huduma juu ya bei elekezi; 
matumizi mabaya ya ofisi/nafasi; malipo kwa wafanyakazi 
hewa; malipo kwa wakandarasi hewa; upokeaji wa bidhaa na 
huduma zilizo chini ya viwango; kukosekana kwa stakabadhi 
kwa baadhi ya malipo; kufanya malipo bila mkataba; kufanya 
malipo bila kupokea bidhaa au huduma; na kutofuata taratibu za 
manununizi ya uma.
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Muhtasari wa Hali ya Haki za Binadamu kwa 
Mwaka 2022

01

02

03

04

05

Haki ya kuishi
[Mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi; Mauaji 
yanayotokana na imani za kishirikina; Mauaji ya wazee; Mauaji yanayofanywa 
na mwenza dhidi ya mwenza]

Uhuru dhidi ya Ukatili
[Ukatili dhidi ya watoto, hasa wa kingono; Ukatili dhidi ya mwenza; Ukatili 
dhidi ya watu wenye ulemavu na wazee; Ukatili wa kimwili na kiuchumi dhidi 
ya wanawake] 

Haki ya Usawa mbele ya Sheria
[Kuwekwa kuzuizini kwa muda mrefu; Vikwazo vya ufikiaji haki m.f. rushwa] 

Haki ya kuwa Huru na Salama
[Uwekwaji kuzuizini gerezani kwa muda mrefu kusubiria kesi; Kunyimwa 
dhamana; Ukatili dhidi ya wanawake na watoto; Ukamataji na uwekaji kuzuizini 
watu kinyume na sheria; Ubambikaji wa kesi] 

Haki ya Elimu 
[Ufinyu wa bajeti; Upungufu wa vifaa na nyenzo za kufundishia; Ubora; Mazingira 
ya kazi yasiyoridhisha kwa upande wa walimu; Ukatili dhidi ya watoto, ikiwemo 
ndoa na mimba za utotoni]

Kulingana na tathmini ya hali ya haki za binadamu nchini iliyofanywa na LHRC kwa kutumia 
viwango vya kimataifa vya haki za binadamu, hali ya haki za binadamu ilionekana kuimarika 
kiasi kwa mwaka 2022 ukilinganisha na mwaka 2021. Kama ilivyokuwa kwa mwaka 2021, 
masuala na matukio mengi ya haki za binadamu yaliyoibuliwa na kuripotiwa yalikuwa ni ya 
ukiukwaji wa haki za kiraia na kisiasa.

Haki 5 zilizokiukwa zaidi mwaka 2022
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Mikoa iliyotajwa zaidi katika ripoti kwa 
masuala ya haki za binadamu (chanya na 
hasi) na matukio ya ukukwaji wa haki za 
binadamu ni pamoja na: 1. Singida (179); 2. 
Kigoma (163); 3. Geita (140); 4. Dar es Salaam 
(139); 5. Njombe (124); 6. Dodoma (120); 7. 
Katavi (118); 8. Mara (114); 9. Mbeya (113); 10. 
Mtwara (112); 11. Tanga (108); 12. Iringa (106); 
13. Kilimanjaro (103); 14. Arusha (100); 15. 
Shiyanga (86); na 16. Mwanza (81). Hii ina 
maana kwamba taarifa nyingi za hali ya haki 
za binadamu zilipatikana zaidi katika mikoa 
hii. Kwa upande wa kanda, mikoa ya Kanda 
ya Ziwa imejatwa zaidi (482), ikifuatiwa na 
Kanda ya Kati (432), Kadha ya Nyanda za 
Juu Kusini (397), Kanda ya Kaskazini (338), 
Kanda ya Magharibi (332), na Kanda ya 
Mashariki (331).

Mikoa iliyotajwa zaidi katika ripoti

47%Watoto

33%Wanawake

10%Wazee

4%Wenye Ulemavu

6%Wengine

Wahanga wa ukiukwaji wa haki za binadamu

Mikoa iliyotajwa zaidi katika Ripoti ya Haki za Binadamu 2022

Asilimia ya mikoa iliyotajwa zaidi katika Ripoti ya Haki za 
Binadamu 2022 kwa kanda

Wahanga wa ukiukwaji wa haki za binadamu kulingana na 
matukio yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2022

Chanzo: Programu ya Ufuatiliaji wa Haki za Binadamu mwaka 
2022

Kutokana na data za programu ya LHRC 
ya ufuatiliaji wa haki za binadamu za 
mwaka 2022, watoto ndiyo walikuwa 
wahanga wengi zaidi wa ukiukwaji wa haki 
za binadamu (asilimia 47), wakifuatiwa na 
wanawake (asilimia 33), wazee (asilimia 10), 
na watu wenye ulemavu (asilimia 4). Asilimia 
6 iliyobaki ilikuwa ni wahanga wengine, 
ikiwemo wanaume.

Wahanga wa ukiukwaji wa haki za binadamu
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MADHUMUNI YA RIPOTI NA MBINU ZA 
UKUSANYAJI DATA NA TAARIFA

Elimu ya haki za binadamu Mapendekezo

Mambo na matukio yaliyosaidia ulinzi 
na utekelezaji wa haki za binadamu 

Mambo na matukio yaliyoathiri ulinzi 
na utekelezaji wa haki za binadamu 

Uchambuzi wa sheria na miswada 

Kukumbushia
Utoaji taarifa 

Uchechemuzi wenye ushahidi 
Kuonyesha mienendo 

Kutoa mwanga katika kupanga afua 

Kuelemisha

haki fulani inamaanisha na kujumuisha 
nini? Haki hiyo inalindwa na mfumo upi wa 
kisheria? Kwa nini haki hii ni muhimu? Haki 
hii ina mipaka ipi?

nini kifanyike kuimarisha na kulinda 
haki za binadamu?

ni mambo au matukio gani yameimarisha 
ulinzi au utekelezaji wa haki za binadamu?

ni mambo au matukio gani yameathiri ulinzi 
na utekelezaji wa haki za binadamu?

ni nini kimebadilika kufuatia utungwaji wa 
sheria au marekebisho ya sheria au kanuni? 
Mabadiliko hayo yameleta au yataleta athari 
gani kwenye haki za binadamu?

ni maeneo gani ya haki za binadamu 
yanahitaji kuimarishwa? 

kutoa taarifa kuhusu haki za binadamu 
na masuala ya kisheria ili kuchukua 
tahadhari na kutekeleza wajibu wako 
kwa mujibu wa sheria mbalimbali za 
nchi.

nini kinahitaji kubadilika na kwa nini?
hali ilikuwaje miaka ya nyuma 
ukilinganisha na sasa?

ripoti inaweza kutumika kama sehemu 
ya kuanzia katika kupanga afua 
mbalimbali.

kutoa elimu kuhusu haki za binadamu; 
elimu kuhusu mifumo ya ulinzi wa haki 
za binadamu ya kitaifa, kikanda na 
kimataifa; elimu kuhusu masuala ya 
kisheria; elimu kuhusu mambo mapya 
kuhusu sheria na haki za binadamu.

Madhumuni
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Data na taarifa zilizotumika kuandaa Ripoti hii 
zilipatikana kupitia vyanzo vya awali na upili. 
Data na taarifa za awali zilipatikana kupitia 
Utafiti wa Haki za Binadamu 2022, ambao 
ulifanyika katika mikoa 20 ya Tanzania Bara, 
na programu za kituo, hasa programu za 
msaada wa kisheria na ufuatiliaji wa haki za 
binadamu. Data na taarifa za upili zilipatikana 
kupitia mapitio ya vyanzo mbalimbali vya 
kuaminika vya habari, ikiwemo ripoti za 

Mbinu za Ukusanyaji Data na Taarifa

wadau wa kiserikali na wasio wa kiserikali, 
hotuba, na matamko mbalimbali. Pia, utafiti 
wa LHRC wa taarifa zilizotolewa na vyombo 
vya habari kwa mwaka 2022 ulitoa data 
na taarifa muhimu zilizosaidia uandaaji wa 
ripoti hii ya haki za binadamu, sambamba na 
kuwezesha ufanyaji wa utafiti zaidi kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusiana na 
sheria na haki za binadamu yaliyojitokeza 
katika taarifa hizo
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SURA YA KWANZA: 
Utangulizi

Inaelezea kwa kifupi kuhusu Tanzania, ikigusia historia, jiografia, idadi 
ya watu na mihimili ya serikali, na wajibu wa mihimili hii katika ulinzi 
wa haki za binadamu.

SURA YA PILI:
Haki za Kiraia na Kisiasa

Inaelezea hali ya haki za msingi za kiraia na kisiasa, ikiwemo uhuru wa 
kujumuika na kukusanyika; uhuru wa kujieleza; haki  ya usawa mbele 
ya sheria na kupata nafuu ya kisheria; na haki ya kuishi

SURA YA TATU:
Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kiutamaduni

Inaelezea haki muhimu za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni, ikiwemo 
haki ya kufanya kazi, haki ya elimu, haki ya afya, haki ya maji safi na 
salama, haki ya kumiliki mali, na haki ya kuishi katika hali inayofaa.

SURA YA NNE:
Haki za Kiujumla

Inaangazia hali ya haki za kiujumla, hususan haki ya maendeleo,  haki 
ya kufurahia na kufaidika na rasilimali asilia, na haki ya mazingira safi 
na salama.

SURA YA TANO:
Haki za Makundi Maalum

Inaelezea hali ya haki za makundi maalum, ikiwemo wanawake, 
watoto, watu wenye ulemavu, na wazee.

SURA YA SITA:
Mifumo ya Ulinzi wa Haki za 
Binadamu

Inaangazia mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu katika ngazi za 
kitaifa, kikanda, na kimataifa na kujadili wajibu wake katika ulinzi wa 
haki za binadamu.

SURA  YA SABA: Utekelezaji 
wa Mapendekezo katika 
Ripoti Zilizopita

Inafanya tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 
ripoti zilizopita za haki za binadamu.

SURA YA NANE: Hitimisho na 
Mapendekezo

Inatoa hitimisho kuhusu haki za binadamu na kutoa mapendekezo 
yatakayosaidia kukuza na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu 
nchini Tanzania.

KUHUSIANA NA RIPOTI
Ripoti ya Haki za Binadamu ya Mwaka 
2022 ni ripoti ya 21 ya haki za binadamu 
kuandaliwa na LHRC tangu shirika 
lilipoanzisha utaratibu huo mwaka 2002. 
Ripoti ya mwaka huu imeangazia hali ya 
haki za binadamu kwa pande zote mbili 
za Tanzania Bara na Zanzibar, ambapo 
Sehemu ya Kwanza imejikita kwa Tanzania 

Bara na Sehemu ya Pili imejikita Zanzibar. 
Ripoti imefanya tathmini ya hali ya haki 
za binadamu nchini kulingana na viwango 
vya kimataifa vya haki za binadamu, na 
inajumuisha vizazi vyote vitatu vya haki 
za binadamu, ambavyo ni: haki za kiraia 
na kisiasa; haki za kiuchumi, kijamii, na 
kiutamaduni; na haki za kiujumla.
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1.1. Historia

Kabla ya kutawaliwa na wakoloni wa 
Kijerumani na Kiingereza katika Karne ya 19, 
Tanganyika (sasa Tanzania Bara) ilikaliwa na 
wazawa waliokuwa wakizungumza lugha 
ya Kibantu, ambao baadaye walipata ugeni 
toka Bara la Asia na toka Uarabuni. Kufikia 
Karne ya 15 Wareno nao wakaingia; na katika 
kipindi hicho cha Waarabu na Wareno ndipo 
biashara ya utumwa ilipamba moto. Ilipofika 
mwaka 1880 ulifanyika mkutano mkubwa 
katika Mji wa Berlin – Ujerumani, ambapo 
nchi za Ulaya zililigawa Bara la Afrika 
kwa ajili ya kulitawala. Ujerumani ilipewa 
sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki, 
ikiwemo Tanganyika. Baada ya Vita Kuu 
ya Pili ya Dunia, Tanganyika iliwekwa chini 
ya ukoloni wa Uingereza, mpaka ilipofikia 
mwaka 1961, ambapo Tanganyika ilipata 
uhuru. Katika kipindi chote cha ukoloni, 
machifu mbalimbali walipigana na uongozi 
kandamizi wa kikoloni, ambao ulikandamiza 
haki zao kama binadamu, akiwemo Mtemi 
Mirambo wa Wanyamwezi, Mangi Meli 

wa Wachagga na Abushiri wa Pangani. 
Mapigano makubwa zaidi yalitokea Mwaka 
1905 wakati wa ukoloni wa Mjerumani, 
yakifahamika zaidi kama Vita vya Majimaji, 
ambavyo viliongozwa na kiongozi wa kimila 
na kiroho aliyeitwa Kinjekitile Ngwale, 
ambaye aliaminika kuwa na uwezo wa 
kugeuza risasi kuwa maji.

Harakati za kupata uhuru ziliongozwa na 
chama cha TANU (Tanganyika African 
National Union), ambacho kilizaliwa mwaka 
1954, kabla ya hapo kikifahamika kama 
TAA (Tanganyika African Association), 
kilichoanzishwa mwaka 1929. Kiongozi 
wa chama alikuwa Mwl. Julius Nyerere, 
ambaye aliiongoza TANU na Tanganyika 
kupata uhuru mwaka 1961, akiwa Waziri 
Mkuu wa Kwanza chini ya Katiba ya Uhuru. 
Mwaka 1962, Tanganyika ikawa Jamhuri, 
Nyerere akiwa Rais wake wa kwanza chini 
ya Katiba ya Jamhuri, ambayo ilimfanya 
kuwa Kiongozi wa Taifa, Kiongozi wa 
Serikali na Amiri Jeshi Mkuu, pia akiwa 
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sehemu ya Bunge. Mwaka 1964, Tanganyika 
iliungana na Zanzibar, ambayo ilikuwa 
imepata uhuru toka kwa Sultani wa Oman 
mwaka 1963, na kuunda Tanzania. Katiba ya 
tatu, Katiba ya Muungano, iliundwa, ikileta 
mfumo wa serikali mbili, chini ya vyama vya 
TANU (Tanzania Bara) na ASP (Zanzibar). 
Mwaka 1965, Katiba ya Mpito iliundwa, 
ambayo ilirudisha nchi katika mfumo wa 
chama kimoja. Katiba hii ilipitishwa kama 
sheria nyingine za bunge, kinyume na 
kanuni za kikatiba. Mwaka 1977, vyama 
vya siasa vya TANU na ASP viliungana 
na kuunda Chama cha Mapinduzi (CCM), 
ambacho kilitengeneza Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, ambayo ndiyo inayotumika mpaka 
leo, japo imekuwa ikifanyiwa marekebisho 
mbalimbali yapatayo kumi na nne mpaka 
mwaka 2015. Mojawapo ya marekebisho 
makubwa ni yale ya mwaka 1992, ambayo 
yalirudisha mfumo wa vyama vingi. Mengine 
ni yale ya mwaka 1984, ambayo hatimaye 
yaliingiza hati ya haki za binadamu kwenye 
Katiba. Kabla ya hapo, tangu nchi ipate 
uhuru, haki za binadamu hazikuonekana 
kuwa muhimu sana kujumishwa kwenye 
Katiba, japo Tanzania ilikuwa imeshaanza 
kuridhia baadhi ya mikataba ya kimataifa ya 
haki za binadamu.

1.2. Jiografia

Tanzania iko kati ya Latitudo 10 na 120 
Kusini na Longitudo 290 na 410 Mashariki. 
Inapakana na Bahari ya Hindi upande 
wa Mashariki na imepakana na nchi za 
Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi 
na Zambia kwa pande nyingine. Tanzania 
ndiyo nchi kubwa kuliko zote Afrika 
Mashariki na ina Mlima Kilimanjaro, ambao 
ndiyo mlima mrefu kuliko yote barani Afrika 
na wa tatu duniani. Tanzania imebarikiwa 
kuwa na maliasili nyingi, ikiwemo mimea, 
mabonde ya ufa, maziwa, mito, na mbuga 
za wanyama. Maziwa ni pamoja na Ziwa 
Victoria - ambalo ni kubwa kuliko yote 
Afrika, na Ziwa Tanganyika - ambalo lina 
kina kirefu kuliko yote Afrika. Mbuga za 
wanyama ni pamoja na Serengeti, Mikumi, 
Manyara, Ngorongoro, na Katavi.

1.3. Idadi ya watu

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022, idadi ya watu nchini Tanzania ni 
61,741,120 (milioni 61.7), ambapo wanawake 
ni asilimia 51 na wanaume ni asilimia 49. 
Asilimia 96.9 ya watu ipo Tanzania Bara, 
na asilimia 3.1 iliyobaki ipo Zanzibar. Idadi 
kubwa ya watu ipo zaidi katika maeneo ya 
vijijini, ambapo pia idadi ya makazi ipo juu 
zaidi ukilinganisha na maeneo ya mijini.
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1.4. Mihimili ya dola na wajibu wa mihili hiyo katika 
ulinzi wa haki za binadamu

Kuna mihimili mikuu mitatu ya dola nchini Tanzania, ambayo 
ni: Serikali, Bunge na Mahakama. Mihimili hii imeanzishwa 
na kupewa mamlaka na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977.

A. Serikali Kuu
Serikali inajumuisha Rais - ambaye ni Kiongozi wa Taifa, 
Kiongozi wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu - na Baraza la 
Mawaziri. Baraza la mawaziri linajumuisha Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Rais wa Zanzibar, na mawaziri wote. 
Rais ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Makamu wa 
Rais anamsaidia Rais kwenye mambo yote ya muungano. 
Zanzibar ina serikali yake na Rais wake chini ya mfumo wa 
serikali mbili ambao Tanzania inautumia, na ina mamlaka 
juu mambo yote ambayo siyo ya muungano, kama 
yalivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: Wajibu wa 
Serikali Kuu ni pamoja na kutekeleza majukumu yake chini 
ya mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa ambayo 
Tanzania imeridhia; kuilinda Katiba, ambayo inajumuisha 
haki za binadamu; kuhakikisha utekelezaji wa haki za 
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kwa kutoa huduma za 
kijamii kama vile maji, afya na elimu; kulinda haki ya kuwa 
huru na salama kupitia vyombo vya dola na mifumo ya haki; 
na kutoa ulinzi wa kisheria na wa haki za binadamu kupitia 
Jeshi la Polisi, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, 
na wizara husika katika sekta mbalimbali.
  

IDADI YA WATU TANZANIA

2022

61,741,120
WANAWAKE

JUMLA IDADI YA WATU

SENSA

51%

WANAUME

49%

96.9% 3.1%
WANAISHI TANZANIA
BARA

WANAISHI ZANZIBAR
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Marais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

Mw. Julius Kambarage Nyerere: 1964-1985
Ali Hassan Mwinyi: 1985-1995
Benjamin William Mkapa: 1995-2005
Jakaya Mrisho Kikwete: 2005-2015
John Pombe Magufuli: 2015- 2021
Samia Suluhu Hassan – 2021 mpaka sasa

B. Bunge
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ndiyo chombo kikuu cha kutunga 
sheria nchini, ambacho kinaundwa na 
wabunge mbalimbali wa chama tawala na 
vyama vya upinzani. Rais pia ni sehemu ya 
Bunge kwa mujibu wa Katiba. Kazi kuu ya 
bunge ni kuisimamia na kuishauri Serikali. 
Bunge hili lina mamlaka juu ya mambo 
yote ya muungano. Zanzibar ina Baraza la 
Wawakilishi, ambalo ndiyo chombo chake 
kikuu cha kutunga sheria na kuisimamia 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Bunge 
lina wabunge wa kuchaguliwa na wabunge 
wa kuteuliwa.

Role in human rights protection:  Wajibu 
katika ulinzi wa haki za binadamu: Utungaji 
wa sheria za kulinda haki za binadamu; 
uridhiaji wa mikataba na utungaji wa sheria 
za kusaidia utekelezaji wa mikataba hiyo; 
kuisimamia na kuishauri Serikali katika 
utekelezaji wa shughuli zake; kujadili 

masuala mbalimbali yanayohusiana na haki 
za binadamu na kuyatolea maamuzi.

C. Mhimili wa Mahakama
Mahakama ni chombo kikuu cha utoaji haki 
nchini Tanzania, ambapo kuna mahakama 
kadhaa ambazo zinatofautiana kimamlaka. 
Mahakama ya juu kabisa ni Mahakama ya 
Rufani, ambayo ina Majaji wa Mahakama 
ya Rufani, ambao husimamia na kutolea 
maamuzi kesi zote za rufaa. Ya pili ni 
Mahakama Kuu, ambayo pia ina majaji (Majaji 
wa Mahakama Kuu), ambao husimamia 
kesi zote katika ngazi hiyo na kuzitolea 
maamuzi. Mahakama zinazofuatia ni 
Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama ya 
Wilaya na Mahakama ya Mwanzo – ambayo 
ndiyo mahakama ya chini kabisa. Tofauti na 
Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu, 
mahakama hizi za chini zina mahakimu. 
Mahakama Kuu ina vitengo mbalimbali, 
ikiwemo cha ardhi, biashara, kazi, na cha 
rushwa – ambacho kiliundwa mwaka 2016. 
Majaji wanateuliwa na Rais baada ya kupata 
ushauri wa Tume ya Utumishi wa Mahakama, 
huku mahakimu wakichaguliwa na Tume 
hiyo moja kwa moja. Pia kuna Mahakama 
Maalum ya Katiba, ambayo ina mamlaka ya 
kushughulikia kesi za kikatiba, ikiwemo haki 
za binadamu. Ukiacha mahakama hizi, kuna 
mahakama za kijeshi-ambazo ni mahsusi 
kwa ajili ya wanajeshi. 
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Mahakama ya Rufani ni mahakama yenye 
mamlaka hadi Zanzibar, ambayo pia ina 
mahakama zake ziitwazo Mahamaka Kuu 
ya Zanzibar, Mahakama ya Hakimu Mkazi, 
Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya 
Mwanzo. Pia kuna Mahakama ya Rufani ya 
Kadhi na Mahakama ya Kadhi.

Wajibu katika ulinzi wa haki za binadamu: 
Mhimili huu una wajibu mkubwa katika ulinzi 
wa haki za binadamu, ikiwemo kutafsiri 

sheria mbalimbali, ikiwemo zinazohusu haki 
za binadamu; kuchukua hatua za kisheria 
dhidi ya watuhumiwa wa vitendo vya 
ukiukwaji wa haki za binadamu; na kusikiliza 
madai yanayohusiana na haki za binadamu. 
Mhimili huu pia hufanya mapitio ya 
maamuzi na vitendo vya watu na mamlaka 
mbalimbali kulingana na viwango vya 
haki za binadamu; huimarisha upatikanaji 
wa haki; hukuza utaratibu wa kisheria; na 
hutunga au kufanunua sheria kupitia kesi.
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SURA YA PILI: 
HAKI ZA KIRAIA NA KISIASA

Utangulizi

Sura hii inajadili hali ya haki za kiraia na 
kisiasa Tanzania Bara kwa mwaka 2022, 
ikiangalia ukiukwaji wa haki hizo, masuala 
mbalimbali yaliyojitokeza, na mambo chanya 
yaliyofanyika. Sura hii imejikita katika haki 
ya kuishi, uhuru wa kujieleza, haki ya usawa 
mbele ya sheria na nafuu ya kisheria, haki ya 
kuwa huru na salama, uhuru wa kukusanyika, 
uhuru wa kujumuika, uhuru dhidi ya ukatili, 
haki ya kushiriki katika utawala, uhuru dhidi 
ya utesaji, na haki ya faragha. Haki hizi 
zimelindwa katika mikataba mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa ya haki za binadamu, 
ikiwemo Mkataba wa Kimataifa wa Haki za 
Kiraia na Kisiasa (ICCPR) wa mwaka 1966 
na Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu 
na Watu wa mwaka 1981. Hali kadhalika, 
zimelindwa katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

Kwa mwaka 2022, hali ya haki za kiraia 
na kisiasa iliimarika kiasi ukilinganisha na 
mwaka 2021. Hii ilichangiwa na masuala 

mbalimbali chanya yaliyojitokeza ,ikiwemo 
kuimarika kwa hali ya uhuru wa vyombo 
vya habari, mpango wa Serikali wa kuondoa 
katazo la mikutano ya hadhara ya kisiasa, na 
mipango na hatua za Serikali kuanza kufanya 
maboresho ya haki jinai.

2.1. Haki ya Kuishi

Kwa mwaka 2022, masuala makuu yaliyoathiri 
haki ya kuishi Tanzania Bara ni pamoja 
na mauaji yanayotokana na kujichukulia 
sheria mkononi, mauaji yanayotokana na 
imani za kishirikina, mauaji yanayotokana 
na maafisa wa vyombo vya dola kutumia 
nguvu kupita kiasi, adhabu ya kifo, na mauaji 
yanayofanywa na mwenza dhidi ya mwenza.

Mauaji yanayotokana na Wananchi 
Kujichukulia Sheria Mkononi

Mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi yaliendelea 
kuwa mojawapo ya masuala makuu 
yanayoathiri haki ya kuishi. Mauaji haya 
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yamekuwa yakitokea zaidi Tanzania Bara, 
ambapo zaidi ya asilimia 95 ya matukio 
huripotiwa. Kwa mwaka 2022, LHRC 
ilikusanya matukio takribani 40 ya aina hii ya 
mauaji kupitia utafiti wa taarifa za vyombo 
vya habari na programu ya ufuatiliaji wa haki 
za binadamu, ambayo ni matukio 18 zaidi 
ya yale yaliyokusanywa mwaka 2021. Hata 
hivyo, matukio haya huwa ni sawa na asilimia 
ndogo tu ya matukio ambayo huripotiwa 
polisi.
 

#Matukio Tz #Matukio Tz Bara

2015

997 989 912
891

917 891

721 709 697 680

443 428 473

2016 2017 2018 2019 2020 2021

# Mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi, 
2015 to 2021

Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

Mtazamo & Wito wa LHRC: Tabia ya 
wananchi kujichukulia sheria mkononi 
inaendelea kuwa changamoto katika jamii, 
na inaonekana kuchowewa zaidi na wananchi 
kutokuwa na imani na na mfumo wa haki 
jinai, hasa sababu ya hofu ya rushwa katika 
mfumo huo na kutokuwa na uelewa mzuri 

kuhusu sheria za jinai, ikiwemo suala la 
dhamana.  Katika muktadha huu, ni muhimu 
kufanya maboresho ya mfumo wa haki jinai 
ili kurudisha imani ya wananchi. Lakini pia 
bado kuna haja ya wadau mbalimbali 
kuendelea kueneza uelewa kuhusu haki jinai 
na haki za mtuhumiwa ili kusaidia kuondoa 
baadhi ya mitazamo hasi miongoni mwa 
wanajamii. Wananchi pia wanahimizwa 
kutojihusisha na vitendo vya kujichukulia 
sheria mkononi na kuacha mkondo wa sheria 
ufanye kazi yake. Kadhalika, kuna haja ya 
kueneza uelewa kuhusu sheria na kanuni 
mbalimbali zinazohusiana na haki jinai, 
pamoja na madhara au athari zinazotokea 
sababu ya wananchi kujichukulia sheria 
mkononi.

Mauaji yanayotokana na maafisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita 
kiasi na ukatili unaofanywa dhidi ya 
maafisa wa vyombo hivyo

Kwa mwaka 2022, LHRC ilikusanya matukio 
kumi ya mauaji yanayotokana na maafisa wa 
vyombo vya dola kutumia nguvu kupita kiasi, 
ambayo ni tukio moja zaidi ukilinganisha 
na matukio yaliyokusanywa mwaka 2021. 
Matukio haya yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Kigoma, Mtwara, Kilimanjaro, Morogoro, 
Tabora, na Lindi, yakifanywa na askari 
sungusungu, askari wanyamapori, na askari 
polisi. Matukio kama haya ya maafisa wa 
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vyombo vya dola kutumia nguvu kupita kiasi 
na kusababisha mauaji pamoja na matukio 
mengine ya ukiukwaji wa miiko ya kazi 
yanayofanywa na maafisa hao yanaonyesha 
ni kwa kiasi gani kuna haja ya kuanzishwa 
chombo huru cha kiraia cha kuangalia 
utendaji kazi wa maafisa wa vyombo vya 
dola, ambacho kitasaidia kurejesha au 
kuongeza imani ya umma kwenye vyombo 
hivyo, kuongeza uadilifu miongoni mwa 
maafisa wa vyombo vya dola, na kuongeza 
uwajibikaji. 

42016

2017 9

52018

32019

42020

92021

92022

# Matukio ya mauaji yanayotokana na maafisa wa vyombo vya 
dola kutumia nguvu kupita kiasi yaliyokusanywa na LHRC kuanzia 

mwaka 2016 hadi 2022

Wito wa LHRC: Maafisa wa vyombo vya dola, 
wakiwemo askari polisi, kutojihusisha na 
vitendo vya matumizi ya nguvu kupita kiasi 
na kinyume na sheria ambayo yanapelekea 
kutokea kwa vifo vya watuhumiwa wa 
uhalifu ili kukidhi matakwa ya viwango vya 
kitaifa na kimataifa, ikiwemo Kanuni za 

Kudumu za Jeshi la Polisi (PGO) na Kanuni 
za Umoja wa Mataifa za Utendaji Kazi wa 
Maafisa wa Vyombo vya Dola. Kuna haja 
pia ya kuundwa kwa chombo maalum cha 
kuchunguza utendaji kazi wa maafisa wa 
vyombo vya dola, ikiwemo askari polisi, 
ambacho mojawapo ya kazi zake itakuwa ni 
kuchunguza tuhuma za mauaji yanayotokana 
na maafisa wa vyombo vya dola kutumia 
nguvu kupita kiasi.

Haja ya kuwa na chombo huru cha 
kuangalia utendaji wa maafisa wa 
vyombo vya dola
Kuna sababu nzuri kadhaa za kuanzishwa 
kwa chombo huru cha kuangalia utendaji 
wa maafisa wa vyombo vya dola, ikiwemo:

• Kurejesha au kuongeza imani ya umma: 
Hii ni muhimu kwa ajili ya wanajamii 
kuona kwamba maafisa wa vyombo vya 
dola wanawajibishwa kwa matendo yao 
kwa njia ya uwazi.

• Kanuni za haki asilia: Kwa mujibu wa 
kanuni hii, mtu hawezi kuwa hakimu au 
jaji kwenye kesi yake mwenyewe (kanuni 
dhidi ya upendeleo).

• Kuzuia ukiukwaji wa miiko na utamaduni 
wa kutochukuliwa hatua: Chombo huru 
kitakuwa jicho la pili kwa vyombo vya 
ndani vya uchunguzi, na pia wanajamii 
watakuwa huru zaidi kutoa malalamiko 
yao dhidi ya maafisa kwenye chombo 
hicho kuliko kituo cha polisi.

• Hofu: Wanajamii wanaweza kusita 
kupeleka malalamiko kuhusu askari polisi 
kwa polisi wenyewe kwa sababu ya hofu.
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• Fursa ya kujifunza: Uwepo wa chombo 
huru cha kuangalia utendaji wa maafisa 
wa vyombo vya dola unatoa fursa kwa 
vyombo hivyo kujifunza na kuona namna 
bora ya kuboresha huduma.

• Kuisaida mifumo ya ndani ya uchunguzi: 
Chombo huru kinaweza kuisaidia mifumo 
ya ndani ya uchunguzi kwa kuwa pia 
kinaweza kuaminika zaidi kwenye macho 
ya watu na kutofanya upendeleo wowote. 
Pia, ni rahisi zaidi kwa watu kupata 
taarifa kuhusu matokeo ya uchunguzi wa 
chombo hicho.

Kwa upande mwingine, mwaka 2022 LHRC 
ilikusanya matukio nane (8) ya mashambulizi 
dhidi ya maafisa wa vyombo vya dola, 
ambapo maafisa saba (wote wa kiume) 
waliuwawa na mmoja kujeruhiwa vibaya. 
LHRC inakemea vikali vitendo vya wananchi 
kuwashambulia na kuwafanyia vitendo vya 
ukatili maafisa wa vyombo hivi.

Wito wa LHRC: Wananchi kutojihusisha 
na vitendo vya kuwashambulia maafisa wa 
vyombo vya dola, kwani kufanya hivyo siyo 
tu ni kosa kisheria, bali pia ni ukiukwaji wa 
haki za maafisa hao kama binadamu. Pia, 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora ishirikiane na wadau wengine kueneza 
uelewa kuhusu suala hili kama njia ya kuzuia 
vitendo vya ukatili dhidi ya maafisa wa 
vyombo vya dola.

Mauaji yanayotokana na imani za 
kishirikina na ukatili dhidi ya watu wenye 
ualbino

Mauaji yanayotokana na imani za kishirikina, 
hasa ya watu wanaosadikiwa kuwa wachawi, 
yaliendelea kuwa tatizo katika sehemu 
mbalimbali Tanzania Bara. Kwa mwaka 2022, 
LHRC ilikusanya matukio 17 ya mauaji hayo, 
yaliyoripotiwa katika Mikoa ya Morogoro, 
Shinyanga, Mwanza, Kilimanjaro, Tabora, 
na Njombe. Matukio haya ni matukio 19 
pungufu ya yale yaliyoripotiwa mwaka 2021. 
Wahanga wengi (asilimia 52) walikuwa ni 
wanawake na mmojawapo wa wahanga 
alikuwa ni mtu mwenye ualbino. Waganga 
wa kienyeji walidaiwa kuchochea mauaji 
hayo kwa kiasi kikubwa.

# Matukio ya mauaji yanayotokana na imani za kishirikina – 2017 
hadi 2021

Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

LHRC pia imebaini kwamba mashambulizi 
na mauaji ya watu wenye ualbino yameanza 
kuibuka upya katika miaka ya hivi karibuni. 
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Mathalani mwaka 2021 kulikuwa na tukio 
la mauaji ya kutisha ya mtoto mwenye 
ualbino mkoani Tabora, na mwaka 2022 
mtu mwenye ualbino, Joseph Mathias 
(50), mkazi wa Mwanza, alishambuliwa na 
kukatwa mkono, jambo lililopelekea avuje 
damu nyingi  na hatimaye kufariki. Hali hii 
siyo nzuri na inaonyesha hitaji la hatua za 
haraka na makusudi kuwalinda watu wenye 
ualbino.

Wito wa LHRC: Kiundwe kikosi kazi maalum, 
ambacho kitajumuisha wawakilishi kutoka  
Jeshi la Polisi Tanzania, Wizara ya Mambo ya 
Ndani, Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora, na asasi za kiraia, kwa ajili 
ya kuchuguza mashambulizi na mauaji hayo 
na kuja mikakati ya muda mrefu ya kuwalinda 
watu wenye ualbino.

Adhabu ya kifo

Adhabu ya kifo, ambayo imekuwa ikipingwa 
kwa kukiuka haki ya kuishi na kuwa adhabu 
ya kikatili, iliendelea kutolewa na mahakama 
mwaka 2022 kwa mujibu wa sheria. Katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2020 hadi 
2022, LHRC imekusanya jumla ya adhabu 
98, ambapo 91 (asilimia 93) zilitolewa kwa 
wanaume na 7 (asilimia 7) zilitolewa kwa 
wanawake. Kwa mwaka 2022 pekee, LHRC 

ilikusanya adhabu 44, zikiongezeka kutoka 
adhabu 24 mwaka 2021. Kati ya adhabu 
hizo 44, adhabu 41 zilitolewa kwa wanaume 
na 3 zilitolewa kwa wanawake.  Kwa 
upande mwingine, nchi mbalimbali duniani 
ziliendelea kuungana katika mapambano 
ya kuondoa adhabu ya kifo mwaka 2022, 
ambapo nchi 125 zilipiga kura ya kuunga 
mkono Azimio la Baraza la Umoja wa 
Mataifa kuhusu kusitisha adhabu ya kifo. Kwa 
upande wa nchi zinazofanya mabadiliko ya 
kisheria kuhusu adhabu ya kifo, mwaka 2022 
nchi tatu zaidi za Kiafrika, ambazo ni Afrika 
ya Kati, Guinea ya Ikweta, na Zambia, pia 
zilifanya marekebisho ya kisheria kuondoa 
adhabu ya kifo katika sheria. Pia, katika 
kesi ya Marthine Christian @ Msuguri dhidi 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu ilisema kwamba adhabu ya lazima 
ya kifo inakiuka haki ya kuishi. 
 

# Adhabu za kifo zilizokusanywa na LHRC – 2017 had 2022
Chanzo: LHRC, 2022
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Sababu za Kupinga Adhabu ya Kifo
• Adhabu ya kifo ni ya kikatili na isiyo ya 

kibinadamu, inayokiuka haki ya kuishi..

• Watu wasio na hatia wamekuwa 
wahanga wa adhabu ya kifo katika 
sehemu mbalimbali duniani.

• Adhabu ya kifo hairekebishiki mara 
itakapotekelezwa!

• Zaidi ya asilimia 70 ya nchi zote duniani 
zimeondoa adhabu ya kifo katika sheria 
au mazoea.

• Adhabu ya kifo imeshindwa kuzuia 
vitendo vya uhalifu katika nchi nyingi 
duniani, ikiwemo Marekani. 

• Adhabu ya kifungo cha maisha jela ni 
mbadala mzuri wa adhabu ya kifo.

• Mahakama katika nchi jirani kama vile 
Kenya , Malawi, na Uganda zimetamka 
kwamba adhabu ya kifo inakinzana na 
Katiba.

• Kupinga adhabu ya kifo hakumaanishi 
kutokuwa na huruma kwa wahanga wa 
mauaji. 

• Jamii inayoheshimu maisha haiwezi 
kuuwa binadamu kwa makusudi.

• Mara nyingi adhabu ya kifo hutolewa 
kwa watu wa kipato cha chini au maskini 
ambao hawana uwezo wa kupata 
uwakilishi mzuri wa kisheria.

Wito wa LHRC: Ikiwa ni miongoni mwa nchi 
ambazo hazitekelezi adhabu ya kifo, ipo haja 
ya Tanzania kujiunga na nchi nyingine nyingi 
duniani na kuchukua hatua ya kuondoa 
kabisa adhabu ya kifo. Kwa sasa, ni nchi 53 
pekee ambazo zinaendelea kuwa na adhabu 

ya kifo na kutekeleza adhabu hiyo, huku nchi 
29 zikiwa hazitekelezi adhabu hiyo, ikiwemo 
Tanzania. Nchi jirani kama vile Rwanda, 
Malawi, na Msumbiji ni miongoni mwa nchi 
112 duniani ambazo zimeondoa adhabu ya 
kifo, hivyo Tanzania nayo inaweza kuchukua 
hatua zaidi na kuwa miongoni mwa nchi 
hizo.

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya 
mwenza

Mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi ya 
mwenza yaliendelea kuwa kikwazo kwa 
haki ya kuishi mwaka 2022. LHRC ilikusanya 
matukio 33, ambayo ni 2 pungufu ya yale 
yaliripotiwa na kukusanywa mwaka 2021. 
Matukio hayo yaliripotiwa katika Mikoa 
ya Geita, Dodoma, Lindi, Mbeya, Singida, 
Mwanza, Shinyanga, Katavi, Mtwara, Dar es 
Salaam, Ruvuma, Mara, Morogoro, Rukwa, 
Songwe, na Manyara. Kati ya wahanga hao 
33, wahanga 31 walikuwa wanawake na 2 
walikuwa wanaume. Asilimia 52 ya matukio 
yalisemekana kusababishwa na wivu wa 
kimapenzi.
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Mgawanyo wa matukio ya mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi 
ya mwenza yaliyokusanywa na LHRC mwaka 2022 kwa kanda

Kwa upande wa mgawanyo wa matukio 
kimkoa, Mkoa wa Mtwara ulikuwa na matukio 
mengi ziaidi (6), ukifuatiwa na Dar es Salaam 
(4), Shinyanga (3), Dodoma (3), Katavi (3), 
na Mwanza (2).

Mtazamo wa LHRC: Ukatili dhidi ya mwenza 
na mauaji yanayofanywa na mwenza dhidi 
ya mwenza ni tishio kubwa kwa haki ya 
kuishi, haki ya afya, haki ya kuwa huru na 
salama, na uhuru dhidi ya ukatili. Idadi ya 
matukio yanayoripitiwa inaleta wasiwasi na 
kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna 
matukio mengine mengine hayaripotiwi. Pia, 
LHRC imebaini kwamba matukio ya aina hii 
yanatokea zaidi miongoni mwa makundi ya 
vijana na watu wazima.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya wadau wote 
kuunganisha nguvu pamoja na kutengeneza 
mikakati ya kuwalinda wanawake dhidi 

ya ukatili dhidi ya mwenza na/au ukatili 
majumbani, kwa kuwa ndiyo wamekuwa 
wahanga zaidi. Sehemu nzuri ya kuanzia 
ni utungaji wa sheria ya ukatili wa kijinsia 
au ukatili majumbani ili kuwalinda wenza, 
kwa kuwa imeshafahamika kwamba 
matukio mengi ya ukatili wa kijinsia hutokea 
nyumbani.

Matukio ya watu kupotea

Mwaka 2022 hakukuwa na taarifa zozote 
mpya zilizotolewa kuhusu upoteaji wa watu 
kadhaa katika miaka ya nyuma, ikiwemo 
Azory Gwanda, ambaye alipotea katika 
mazingira ya kutatanisha mkoani Pwani 
mwezi Novemba 2017; Ben Saanane, 
mwanaharakati wa kisiasa, ambaye alipotea 
mwaka 2016; na Simon Kanguye, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo, aliyepotea mwaka 2017.

Wito wa LHRC: Serikali na Jeshi la Polisi 
Tanzania kuongeza kasi ya chunguzi 
wa matukio ya watu kupotea na kutoa 
mrejesho wa mara kwa mara kwa umma na 
wanafamilia, sambamba na kuwakamata 
watuhumiwa. Utoaji wa mrejesho ni muhimu 
pia kwa familia ili ziweze kujua nini kiliwapata 
ndugu zao na kuendelea na maisha yao.
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Ajali za barabarani

Ajali za barabarani ziliendelea kutokea 
sehemu mbalimbali nchini,nyingi 
zikisababishwa na uzembe kwa upande wa 
madereva wa vyombo vya moto. Mnamo 
mwezi Novemba 2022, Jeshi la Polisi 
liliripoti kwamba ajali za barabarani nchini 
Tanzania ziliongezeka kwa asilimia 0.8 
katika kipindi cha Januari hadi Novemba 
2022, ukilinganisha na kipindi kama hicho 
mwaka 2021. Ajali zilidaiwa kusababishwa na 
uendeshaji wa kasi kupita kiasi, ueandeshaji 
mbaya, na uendeshaji huku dereva kalewa.
 

# Ajali za barabarani na vifo nchini Tanzania, 2020 hadi 2022
Chanzo: Takwimu za Jeshi la Polisi

Katika ngazi ya familia, ajali za barabarani 
zimepoteza maisha ya watafuta mkate na 
wapendwa katika familia, zikiwaacha waume 
bila wake, wake bila waume, wazazi bila 
watoto, na watoto bila wazazi. Zinachangia 
kuvuruga umoja katika familia, kupunguza 
kipato, kutengeneza migogoro ya kifamilia, 
na kusababisha talaka au kuachana, huku 

wahanga wakiathirika kijamii, kisaikolojia, na 
kiuchumi. Wanawake na watoto wanaathirika 
zaidi na ajali za barabarani.

Katika ngazi za jamii na taifa, ajali 
za barabarani zinapoteza maisha ya 
wataalamu, wanataalauma, na wazalishaji, 
ambao wana mchango mkubwa katika 
uchumi na maendeleo. Katika nchi nyingi 
duniani, gharama za kiuchumi za ajali za 
barabarani zinaweza kufikia hadi asilimia 5 
ya pato la taifa. Hivyo, ajali za barabarani 
zinaongeza gharama za matumizi kwa 
upande wa Serikali, ikiwemo katika sekta ya 
afya, ambayo inaelemewa na wahanga wa 
ajali za barabarani wanaohitaji kufanyiwa 
operesheni.

Mtazamo wa LHRC: Pamoja na jitihada 
mbalimbali zilizofanywa na Jeshi la Polisi, 
bado ajali za barabarani ni changamoto 
kubwa nchini Tanzania. Maisha mengi 
yamepotea sababu ya ajali hizo, na watu 
wengi kuachwa wakiwa na majeraha na 
ulemavu wa kudumu, jambo ambalo lina 
athari kubwa kwenye maendeleo ya kijamii 
na kitaifa. Ajali nyingi zinasababishwa na 
makosa ya kibinadamu (uzembe) kama 
vile kuendesha vibaya, kuendesha huku 
mtu kalewa, na kuvipita vyombo vingine 
vya moto bila umakini. LHRC imebaini pia 
kwamba ukosefu wa usingizi wa kutosha kwa 
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madereva wa mabasi ya mkoani na malori pia 
kunachangia ajali za barabarani, kwa sababu 
ya kupewa kazi nyingi na muda mchache, 
hivyo kukosa muda wa kupumzika, hali 
inayowafanya wakose umakini barabarani.

Wito wa LHRC: Jeshi la Polisi na wadau 
wengine, wakiwemo wakala wa barabara, 
kuongeza jitihada za kuhakikisha usalama 
barabarani na kuzuia ajali za barabarani, 
ikiwemo kupitia programu za kueneza 
uelewa, pamoja na kupambana na rushwa 
katika sekta ndogo ya usafirishaji wa kutumia 
barabara.
.

2.2. Uhuru wa Kujieleza

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri uhuru wa kujieleza kwa upande 
wa Tanzania Bara ni pamoja na uwepo sheria 
na kanuni zenye vifungu vinavyominya 
uhuru huo, nia ya Serikali ya kurekebisha 
baadhi ya sheria zinazohusiana na uhuru wa 
kujieleza, Serikali kuvifungulia vyombo vya 
habari vinne vilivyofungiwa miaka ya nyuma, 
na ukamataji na unyanyasaji wa wanahabari.

Sheria ambazo zina vifungu vinavyominya 
uhuru wa vyombo vya habari kinyume na 
viwango vya kimataifa vya uhuru huo ni 
pamoja na Sheria ya Huduma za Habari ya 
mwaka 2016, Sheria ya Makosa ya Mtandao 

ya mwaka 2015, na Kanuni za Maudhui ya 
Mtandao za mwaka 2020, ambazo hadi 
kufikia tarehe 31 mwezi Desemba 2022 
zilikuwa bado hazijarekebishwa. Hata hivyo, 
wadau waliendelea kutoa wito wa sheria na 
kanuni hizo kurekebishwa. Pia, kikosi kazi 
kilichoundwa na Rais  Samia Suluhu Hassan 
kukusanya maoni kuhusu demokrasia ya 
vyama vingi nchini kilitoa pendekezo la 
Sheria ya Huduma za Habari ya mwaka 
2016 kurekebishwa, na Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mh. 
Nape Nnauye, alisema kwamba Serikali 
imeshaanza mchakato wa kurekebisha sheria 
hiyo pamoja na Sheria ya Upatikanaji Taarifa, 
pia ya mwaka 2016, pamoja na kanuni zake.

Mnamo mwezi Julai mwaka 2022, wadau 
mbalimbai wa habari walipendekeza 
kwamba ni vyema wanahabari wakaunda 
chombo chao wenyewe cha kuangalia na 
kusimamia utendaji kazi wao ili kupunguza 
uingiliaji wa Serikali kwenye masuala yao. 
Wadau hao pia walimsifia na kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa jitihada zake 
za kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari, 
ikiwemo kuvifungulia vyombo vya habari 
vya Tanzania Daima, Mawio, Mwanahalisi na 
Mseto, vilivyofungiwa mwaka 2016 na 2017.

Pamoja na uhuru wa vyombo vya habari 
kuonekana kuimarika kiasi, Tanzania 
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ilifanikiwa kupanda nafasi moja pekee katika 
Viwango vya Uhuru wa Vyombo Habari 
Duniani vya mwaka 2022, ambapo ilipanda 
kutoka nafasi ya 124 kati ya nchi 180  mwaka 
2021 hadi nafasi ya 123 mwaka 2022. Matukio 
ya ukiukwaji wa uhuru wa vyombo vya 
habari pia yaliendelea kuripotiwa, ambapo 
LHRC ilikusanya matukio yapatayo 10.

Wito wa LHRC: Serikali na Bunge kuchukua 
hatua ya kufanya marekebisho ya Sheria ya 
Huduma za Habari ya mwaka 2016 kama 
ilivyoelekezwa katika hukumu ya Mahakama  
ya Haki ya Afrika Mashiriki kuhusu sheria hiyo 
ya mwezi Machi mwaka 2019, ili kuimarisha 
ulinzi wa uhuru wa kujieleza nchini. Pia, sheria 
nyingine zilizotajwa hapo juu zinazominya 
uhuru wa kujieleza zipitiwe na kufanyiwa 
marekebisho kulingana na viwango vya 
kimataifa vya uhuru wa kujieleza.

2.3. Uhuru wa Kujumuika na 
Kukusanyika 

Masuala makuu yaliyoathiri ufurahiaji wa 
uhuru wa kujumuika na kukusanyika kwa 
upande wa Tanzania Bara ni pamoja na 
uwepo wa sheria na kanuni zenye vifungu 
vinavyominya uhuru huo, wito wa sheria 
na kanuni hizo kufanyiwa marekebisho, na 
katazo la mikutano ya hadhara ya kisiasa. 
Sheria hizo ni pamoja na Sheria ya Vyama 
vya Kisiasa, ambayo ilifanyiwa marekebisho 

mwaka 2019, Sheria ya Utekelezaji wa Haki 
na Wajibu wa Msingi (BRADEA), ambayo 
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2021, na 
Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 
ambazo bado hazijafanyiwa marekebisho 
illi kuendana na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu. Pia, mwaka 2022 
wadau mbalimbali na wajumbe wa kikosi 
kazi kilichoundwa na Rais kukusanya maoni 
kuhusu demokrasia ya vyama vingi walitoa 
mapendekezo ya kurekebishwa kwa Sheria 
ya Vyama vya Siasa na kuondolewa kwa 
katazo la mikutano ya hadhara ya kisiasa.

Wito wa LHRC: Serikali kuchukua hatua ya 
kufanya mapitio na marekebisho ya Sheria 
ya Vyama vya Siasa, Sheria ya Utekelezaji 
wa Haki na Wajibu wa Msingi (BRADEA), 
na Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 
ili ziendane na viwango vya kimataifa vya 
haki za binadamu na Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

2.4. Haki za Usawa mbele ya Sheria na 
Nafuu ya Kisheria

Pamoja na juhudi na hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa na Serikali na Mhimili wa 
Mahakama kukuza na kulinda haki za 
usawa mbele ya sheria na nafuu ya kisheria, 
bado kuna changamoto kadhaa ambazo 
ziliendelea kuathiri utekelezaji madhubuti 
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wa haki hizi mwaka 2022.

Masuala muhimu yaliyoathiri haki za usawa 
mbele ya sheria na nafuu ya kisheria ni 
pamoja na: sheria zinazoathiri utekelezaji 
madhubuti wa haki ya usawa mbele ya sheria; 
vikwazo vya upatikanaji wa haki, ikiwemo 
upungufu wa watumishi wa kimahakama, 
ucheleweshaji katika chunguzi, na kesi 
kuchukua muda mrefu; na changamoto za 
haki jinai kama vile uwekaji kuzuizini wa 
mahabusu magerezani kwa muda mrefu, 
uchunguzi kuchukua muda mrefu na kesi 
kuahirishwa mara kwa mara, msongamano 
wa mahabusu magerezani na katika vituo 
vya polisi, changamoto za utaratibu wa kukiri 
kosa, na mtuhumiwa kutofikishwa mahamani 
ndani ya muda unaotakiwa kisheria.

Vikwazo vya Upatikanaji wa Haki

Wanajamii walioshiriki katika utafiti wa 
haki za binadamu mwaka 2022 waliainisha 
vikwazo kadhaa vya ukapatikaji wa haki. 
Miongoni mwa vikwazo hivyo ni rushwa, 
ambayo ilitajwa kama kikwazo kikuu 
(asilimia 82), ikifuatiwa na urefu wa kesi au 
mashauri mahakamani (asilimia 54), uelewa 
mdogo kuhusu sheria (asilimia 54), gharama 
za uwakilishi mahakamani (asilimia 37), 
taratibu ndefu /ngumu za kisheria (asilimia 
30), na umbali wa mahakama (asilimia 25). 

Ndio Hapana

Rushwa 82% 18%

Umbali wa mahakama 25% 75%

Gharama za uwakilishi wa kisheria 37% 63%

Kesi/shauri kuchukua muda mrefu 46%54%

Lugha ya mahakama 25% 75%

Taribu ndefu/ngumu za kisheria 30% 70%

Uelewa mdogo kuhusu sheria 54% 46%

Lugha ya sheria 20% 80%

Upatikanaji wa msaada wa kisheria 21% 79%

Kingine 6% 94%

%Vikwazo vya ufikiaji haki

Mtazamo wa wanajamii kuhusu rushwa kama kikwazo cha 
upatikanaji wa haki

‘...Nilikua nina kesi mahakamani, lakini karani 
alivyokuwa ananiongelesha nikaona kabisa anataka 
rushwa,nikawa najifanya sielewi..kuna siku 
akaniambia kaka changamka utalala hapa.’

Mwanajamii, Manyoni – Singida

Wadau na wanajamii mbalimbali katika 
mikoa iliyotembelewa pia walielezea 
ucheleweshaji katika chunguzi na usikilizaji 
wa kesi na uahirishaji wa kesi wa mara kwa 
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mara kama vikwazo vikubwa vya upatikanaji 
wa haki.

Kesi zinaahirishwa bila sababu za msingi, kesi 
inapigwa tarehe kila siku...mtu unapoteza pesa 
kusafiri kila mara kwenda kwenye kesi  alafu 
ukifika unaambiwa kesi imehairishwa mpaka tarehe 
flani,ukienda tena majibu ni hayohayo.’
Mwanajamii, Halmashauri Wilaya Singida – 
Singida

Changamoto nyingine ya upatikanaji wa 
haki iliyotajwa katika mikoa iliyotembelewa, 
ikiwemo Mbeya, Njombe, Kagera, na Katavi, 
ni kutokuwepo kwa vituo vya polisi katika 
baadhi ya maeneno. Pia, kuna wanajamii 
walililamika kuhusu upatikanaji hafifu wa 
msaada wa kisheria, ikiwemo katika wilaya 
ambazo zina watoa huduma za msaada wa 
kisheria. Jambo hili liliibuliwa katika mikoa 
14 kati ya 20 iliyotembelewa (asilimia 70), 
ikiwemo Kigoma, Geita, Katavi, Kilimanjaro, 
na Mbeya. Kutokuwa na fedha za kuendesha 
ofisi kulitajwa kama mojawapo ya 
changamoto.

‘...ofisi nyingi za msaada wa kisheria za huku 
Katavi zimefungwa kutokana na hakuna hela hivyo 
kila mtu anatafuta kazi nyingine kutokana na pesa 
ya kuendesha ofisi hakuna..hivyo jamii inakosa 
huduma kutokana na uchache wa ofisi za msaada 
wa kisheria’’
Mkurugenzi wa Tanganyika Pamoja 
Tuzungumze – Tanganyika, Katavi

Wito wa LHRC: Asasi za kiraia na watoa 
huduma wengine wa msaada wa kisheria 
kuelekeza afua za utoaji wa msaada wa 
kisheria katika maeneo ya vijijini zaidi na 
kufanya jitihada za makusudi kuwafikia 
wanawake wanaoishi vijijini.

Kwa upande wa imani na taasisi za utoaji 
haki na utatuzi wa migogoro, viongozi 
wa kidini walionekana kuaminika zaidi na 
wanajamii (asilimia 70), wakifuatiwa na kikao 
cha familia (asilimia 60), mashirika yasiyo ya 
kiserikali/watoa huduma za kisheria (asilimia 
59), na mwenyekiti wa Kijiji (asilimia 41). 
Taasisi nyingine ni viongozi wa kitamaduni 
(asilimia 39), mahakama (asilmia 38), baraza 
la kata (asilimia 29), na polisi (asilimia 19).

% Mitazamo ya wanajamii kuhusu imani kwenye taasisi za utoaji 
haki na utatuzi wa migogoro  

Pamoja na changamoto mbalimbali 
zinazoukabili mfumo rasmi wa haki, zaidi 
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kidogo ya nusu ya wanajamii (asilimia 57), 
walisema kwamba wanapendelea zaidi 
kutafuta haki kupitia mfumo huo, ikiwemo 
kupitia mahakama na mabaraza.  

Masuala na changamoto katika haki jinai

Kwa mwaka 2022, wadau mbalimbali wa 
kiserikali na wasio wa kiserikali, akiwemo Mh. 
Rais Samia Suluhu Hassan, waliendelea kutoa 
wito wa kufanyika kwa maboresho katika 
mfumo wa haki jinai nchini. Mnano mwezi 
Julai 2022, Rais aliunda kamati ya watu 
12, ikiongozwa na Jaji Mkuu Mstaafu, Mh. 
Mohamed Othman Chande, ili kuchunguza 
utendaji kazi wa taasisi za haki jinai.

Ripoti maalumu ya uchunguzi ya hivi 
karibuni ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu mfumo wa 
haki jinai, imeonyesha kwamba mojawapo ya 
sababu za ucheleweshaji katika uchunguzi 
wa polisi ni kutozingatia muda wa kufanya 
uchunguzi uliowekwa katika Kanuni za Jeshi 
la Polisi za mwaka 2021, ambao ni mwaka 
mmoja kwa makosa makubwa na miezi sita 
kwa makosa mengine. Sababu nyingine ni 
pamoja na polisi kuchelewa kupata matokeo 
ya uchunguzi wa kisayansi kutoka kwa 
wataalamu, jiografia ya eneo la tukio, pale 
ambapo uhalifu umefanyika katika maeneo 
ya pembezoni; kutokuwepo kwa usimamizi 
mzuri wa rasilimali watu kusaidia uchunguzi; 
na kutokuwepo kwa rasilimali za kutosha 
katika ufanyaji wa uchunguzi.

Changamoto nyingine kuu katika haki jinai 

Maelekezo ya Rais Samia kuhusu maboresho ya haki jinai 
Tangu aingie madarakani, Rais Samia amekuwa mstari wa mbele kutaka 
mabadiliko ya mfumo wa haki jinai ili kutatua changamoto mbalimbali, 
ikiwemo uwekaji kizuizini wa wahabusu kwa muda mrefu, ubambikaji wa 
kesi, rushwa, na ucheleweshaji katika uchunguzi na ukamilishaji wa kesi. 
Ametoa maelekezo mbalimbali ya kuboresha haki jinai, ikiwemo kwa 
Jeshi la Polisi na Mhimili wa Mahakama. LHRC inampongeza Rais kwa 
utashi wake wa kisiasa katika suala hili la msingi kwa haki za binadamu. 
Sambamba na hilo, LHRC inatoa wito kwa Serikali kuendelea kuchukua 
hatua za kuboresha mfumo wa haki jinai ili kulinda haki za binadamu, 
ikiwemo kufanya maboresho ya sheria na sera zinazohusika na mfumo 
huo.

Utambuzi 
wa LHRC
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ambazo zimeibuliwa katika ripoti ya CAG 
ni pamoja na uwezo usiotelesheza wa 
kufanya uchunguzi wa jinai; uahirishaji wa 
kesi mara kwa mara, ambao unasababishwa 
zaidi na kutokamilika kwa uchunguzi kwa 
wakati (asilimia 60); ucheleweshaji katika 
ukamilishaji wa kesi; usimamizi usioridhisha 
wa mafaili ya kesi wakati wa uchunguzi 
na kutokuwepo kwa muda maalum wa 
kukamilisha mashtaka; upungufu wa 
mawakili wa serikali katika Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka; na mianya katika ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji kazi wa vyombo vya 
utoaji haki pamoja na uratibu wa vyombo 
hivyo, kwa upande wa Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

Uwekaji kizuizini wa watuhumiwa/mahabasu 
kwa muda mrefu pia uliendelea kuwa 
changamoto katika haki jinai, hivyo kukiuka 
haki ya kesi kuendeshwa kwa haki na kanuni 
ya mtuhumiwa kutokuwa na hatia hadi pale 
ambapo mahakama itasema vinginevyo. 
Tatizo hili linachangiwa na changamoto ya 
uahirishaji wa kesi mara kwa mara. Ripoti 
maalumu ya uchunguzi wa haki jinai ya CAG 
iliangalia pia suala hili la uahirishaji wa kesi 
katika ngazi tofauti za mahakama katika 
mikoa mbalimbali. Matokeo yalionyesha 
kwamba kiwango cha juu cha uahirishaji wa 
kesi kilitokea katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi, ambapo wastani wa kesi kuahirishwa 

ulikuwa ni mara 68, ikifuatiwa na Mahakama 
ya Wilaya, ambapo wastani ulikuwa ni mara 
48, na Mahakama Kuu mara 31. Kwa kesi moja 
moja, kiwango cha juu zaidi cha uahirishaji 
wa kesi kilionekana katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Dodoma, ambapo kuna kesi 
iliahirishwa mara 101 kabla ya usikilizaji wake 
kukamilika. Sababu kubwa ya uahirishwaji 
wa kesi ilikuwa ni uchunguzi kutokamilika.

Sababu za kesi kuahirishwa katika mahakama nchini Tanzania
Chanzo: Ripoti ya CAG ya Haki Jinai 2022

Changamoto za kitehama pia ziliendelea 
kuathiri usimamizi wa haki jinai, ikiwemo 
changamoto ya mioundumbinu katika 
mahakama na magereza, na kutopatikana 
kwa wavuti (internet) thabiti. Changamoto 
hizi zinaweza  kusababisha athari kubwa 
kwa watuhumiwa.

Wito wa LHRC: Serikali kufanya maboresho 
yanayohitajika katika mfumo wa haki jinai 



21

ili kuondoa   adha kama vile  kuwekwa 
kizuizini kwa muda mrefu kabla ya 
kesi kuanza kusikilizwa na kupunguza 
matumizi ya utaratibu wa uwekaji kuzuizini 
wa watuhumiwa. Pia, ili kulinda haki za 
watuhumiwa, hasa wahanga wa ubambikaji 
kesi,  Serikali haina budi kuhakikisha  
uzingatiaji wa ukomo wa muda wa 
kumuweka mtu kuzuizini, ikiwemo kwa 
makosa makubwa, na kuhakikisha kwamba 
kesi zinafunguliwa baada ya uchunguzi 
kukamillika na si kabla. Pia, sheria ielezee 
wazi ni nani anatakiwa kuhakikisha ukomo 
wa muda unazingatiwa na kuelezea taratibu 
za kufuatwa pale ambapo hili halijazingatiwa.

2.5.Haki ya kuwa Huru na Salama

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri haki ya kuwa huru na salama 
kwa upande wa Tanzania Bara ni pamoja 
na ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume 
na sheria; kunyimwa dhamana; ubambajikaji 
wa kesi; kukosekana kwa vituo vya polisi 
katika baadhi ya kata; wasiwasi kuhusiana na 
usalama wa raia kufuatia  matukio ya mauaji 
na mashambulizi; ucheleweshaji katika 
kufanya na kukamilisha uchunguzi; na ulinzi 
na usalama mitandaoni.

Ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na 
sheria

Ukamataji na uwekaji kizuizini kinyume na 

sheria huwakosesha watu uhuru wao. Kwa 
mwaka 2022, LHRC ilikusanya matukio 
takribani kumi na mbili ya ukamataji na 
uwekaji kizuizini wa watu kinyume na 
sheria kupitia programu yake ya ufuatiliaji 
wa haki za binadamu, utafiti wa taarifa 
za vyombo vya habari, na utafiti wa haki 
za binadamu uliofanyika katika mikoa 
mbalimbali. Matukio haya ni ongezeko la 
matukio manne ukilinganisha na matukio 
yaliyokusanywa mwaka 2021. Miongoni mwa 
wahanga walikuwa ni waandishi wa habari 
sita na mwanachama mmoja wa chama cha 
upinzani cha kisiasa.

Upungufu wa vituo vya polisi

Kukosekana kwa vituo vya polisi katika 
baadhi ya kata kulijatajwa pia kama 
changamoto katika ufurahiaji na utekelezaji 
wa haki ya kuwa huru na salama. Mnamo 
mwezi Aprili 2022, Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Mh. Hamad Yusuf Masauni, 
alisema kwamba Tanzania inakabiliwa na 
upungufu wa vituo vya polisi (Daraja B) 
470. Baadhi ya wakazi wa Kata ya Mtapenda 
wilayani Nsimbo mkoani Katavi walioshiriki 
katika utafiti pia walilalamika kuongezeka 
kwa vitendo vya uhalifu katika kata yao kwa 
sababu ya kutokuwepo kwa kituo cha polisi.

Wimbi la mauaji na mashambulizi

Wimbi la mauaji na mashambulizi, ikiwemo 
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mashambulizi yaliyofanywa na vikundi vya 
vijana vya kihalifu maarufu kama ‘Panya 
Road’ jijni Dar es Salaam, ‘Panya Kaloa’ 
jijini Dodoma and ‘Panya Teleza’ mkoani 
Pwani, yalikuwa pia tishio kwa haki ya kuwa 
salama. Vikundi hivyo vya kihalifu, ambavyo 
vilipendelea kutumia mapanga, vilisababisha 
mtafaruku katika maeneo mbalimbali katika 
mikoa hiyo, kwa kuwavamia watu nyumbani 
kwao, kuwashambulia, na kuiba vitu 
mbalimbali. Polisi waliripoti kuwakamata 
zaidi ya vijana 150 wa kikundi cha ‘Panya 
Road.’ Kabla ya matukio haya ya vikundi vya 
kihalifu vya vijana, nchi ilishtushwa na mauaji 
yaliyotokea katika maeneo mbalimbali ya 
Tanzania Bara mwanzoni mwa mwaka, 
Januari 2022. Katika mwezi huu pekee, 
LHRC ilikusanya matukio takribani 20 ya 
watu kuuwawa, ikiwemo mauaji ya kikatili ya 
wanawake watatu mkoani Mwanza baada ya 
kubakwa. Mnamo tarehe 1 Februari mwaka 
huu, Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, ilitangaza kwamba imeunda 
kamati maalum ya kuchunguza wimbi 
la mauaji yaliyotokea nchini na kuleta 
majibu ndani ya siku 21. Hata hivyo, hadi 
kufikia mwezi Disemba 2022, LHRC ilikuwa 
haijasikia lolote kuhusu ripoti hiyo.

Ubambikaji kesi na ucheleweshaji katika 
chunguzi

Viongozi mbalimbali wa Serikali, akiwemo 

Rais, waliendelea kuongelea changamoto 
za ubambikaji kesi na ucheleweshaji katika 
ufanyaji wa uchunguzi mwaka 2022. 
Mathalani, mnamo mwezi Novemba 2022, 
Rais Samia Suluhu Hassan alisema kwamba 
mahabusu wengi waliopo magerezani ni 
wahanga wa ubambakaji kesi. Kabla ya hapo, 
mnamo mwezi Agosti 2022, Jeshi la Polisi 
Tanzania lilitangaza kwamba jumla ya kesi 
za kubambika 1,844 zilifutwa mahakamani ili 
kupunguza msongamano magerezani. Ripoti 
ya miaka 20 ya Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora, iliyotolewa na tume hiyo 
mwezi Septemba 2022, pia ilionyesha 
kwamba ubambikaji kesi na ucheleweshaji 
katika ufanyaji uchunguzi ni mojawapo ya 
changamoto kubwa katika mfumo wa haki 
jinai nchini Tanzania.

Usafirishaji haramu wa binadamu

Kwa mwaka 2022, usafirishaji haramu wa 
binadamu uliendelea kuwa tishio kwa haki ya 
kuwa huru na salama. Mnamo mwezi Aprili 
2022, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Mh. Hamad Yussuf Masauni, alisema kwamba 
wizara yake iliwaokoa jumla ya wahanga wa 
usafirishaji haramu wa binadamu 182 katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022, 
ambapo 171 kati yao waliokolewa nchini 
Tanzania na 11 nchini Iraq na Kenya. Kupitia 
utafiti wa taarifa za vyombo vya habari na 
programu ya ufuatiliaji wa haki za binadamu, 
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LHRC ilikusanya matukio kumi na mbili ya 
usafirishaji haramu wa binadamu, ambayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Mbeya, Singida, 
Dar es Salaam, na Dodoma. Matukio 
haya ni matukio nane pungufu ya yale 
yaliyokusanywa mwaka 2021. Hata hivyo, 
LHRC ilikusanya matukio mengine 83 kupitia 
utafiti wa haki za binadamu, yaliyoripotiwa 
katika mikoa kama vile Kigoma, Dodoma, 
Rukwa, Mbeya, Katavi, Morogoro, na Dar es 
Salaam.

Kwa upande mwingine, Serikali ilipongezwa 
kwa kupiga hatua katika mapambano 
dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu, 
ikiwemo kupitisha Mpango Kazi wa Kitaifa 
wa Kupambana na Usafirishaji Haramu 
wa Binadamu wa 2021-2024 na kufanya 
marekebisho kadhaa kwenye Sheria ya 
Kupinga Usafirishaji Haramu wa Binadamu ya 
mwaka 2008. Hali kadhalika, mnamo mwezi 
Julai 2022, Waziri wa Katiba na Sheria, Mh. 
Damas Ndumbaro, alizindua Kikosi Kazi cha 
Ulinzi wa Mtoto dhidi ya Usafirishaji Haramu 
wa Binadamu.

Wito wa LHRC: Serikali, hususan kupitia 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
kushirikiana na wadau wengine katika 
kuongeza nguvu katika mapambano dhidi 
ya usafirishaji haramu wa binadamu, hasa 
katika mikoa ambayo usafirishaji haramu wa 

watoto huripotiwa zaidi kama vile Dodoma, 
Iringa, Mbeya, Manyara, Singida, Kilimanjaro, 
na Tanga.

Usalama na ulinzi mtandaoni

Utafiti wa haki za binadamu uliofanyika 
katika mikoa 20 ya Tanzania Bara uliangazia 
pia suala la ulinzi na usalama mtandaoni. 
Utafiti huo ulibaini kwamba uelewa kuhusu 
usalama na ulinzi mtandaoni miongoni mwa 
wanajamii ni mdogo. Ni asilimia 15 ya washiriki 
wa utafiti pekee ndiyo walisema wana uelewa 
mkubwa sana au uelewa mkubwa kuhusu 
usalama na ulinzi mtandaoni na asilimia 10 
pekee walisema wana uelewa mkubwa sana 
au uelewa mkubwa kuhusu sheria za usalama 
na ulinzi mtandaoni. Walipoulizwa kuhusu 
aina kuu za mashambulio mtandaoni, wengi 
wao (asilimia 46), walitaja wizi wa fedha, 
ukifuatiwa na matusi (asilimia 22), uonevu 
mtandaoni (asilimia 19), na wizi wa taarifa/
utamblisho (asilimia 7). Karibia nusu ya 
washiriki (asilimia 44) pia walidai kwamba 
uonevu mtandaoni ni tatizo kubwa katika 
jamii, hasa katika maeneo ya mijini.
• Wanawake na watoto wapo katika hatari 

zaidi ya kufanyiwa shambulio mtandaoni, 
hasa ukatili wa mtandaoni na wizi wa 
taarifa au utambulisho.

• Asilimia 45 ya washiriki wa utafiti walisema 
kwamba wanatumia mwaka wa kuzaliwa 
au umri katika nywila (passwords) 
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zao, suala ambalo linawaweka katika 
hatari ya kushambuliwa na wavamizi 
wa kimtandao, wakati asilimia 46 
walisema kwamba wanatumia nywila 
moja katika akaunti kadhaa tofauti, 
hasa vijana (asilimia 70). Sababu kuu ya 
kufanya hivyo ni urahisi wa kukumbuka 
nywila. Mkoani Mtwara, utafiti ulibaini 
kwamba kuna watu huwa wanawaomba 
watu wasiowahafamu vizuri, ikiwemo 
wafanyakazi katika maduka ya vifaa vya 
shule na ofisi (stationery) ili wasaidiwe 
kufungua akaunti za barua pepe, 
kufungua akaunti katika mitandao ya 
kijamii, na kutengeneza nywila za akaunti 
hizo, suala ambalo linahatarisha usalama 
na ulinzi wao mtandaoni.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara 
ya Katiba na Sheria, Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknkolojia ya Habari, na 
Tume ya Haki za Binadam na Utawala Bora, 
kueneza uelewa wa umma kuhusu usalama 
na ulinzi mtandaoni.

2.6. Haki ya Kushiriki katika Utawala

Masuala makuu yaliyoathiri haki ya kushiriki 
katika utawala Tanzania Bara mwaka 2022 
ni pamoja na vikwazo vya kisheria; wito wa 
kuboresha demokrasia ya vyama vingi; na 
haki ya wafungwa na mahabusu ya kupiga 
kura.

Katika kipindi cha miaka mingi huko nyuma, 
Serikali imechukua hatua kadhaa za kisheria 
na kitaasisi kuongeza na kuimarisha ushiriki 
wa wananchi katika siasa. Hata hivyo, bado 
kuna vikwazo kadhaa ambavyo vinazuia 
utekelezaji madhubuti wa haki za kugombea 
nafasi za uongozi na kushiriki katika siasa. 
Vikwazo hivi vimeonekana katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 na sheria za uchaguzi, ikiwemo 
Sheria ya Vyama vya Siasa iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019. Mathalani, Katiba 
haitambui wagombea binafsi, na inakataza 
matokeo ya urais kuhojiwa au kupingwa 
mahakamani. Hali kadhalika, marekebisho 
yaliyofanywa kwenye Sheria ya Vyama vya 
Siasa yameathiri zaidi haki ya kushiriki katika 
siasa, hasa kwa kumpatia Msajili wa Vyama 
vya Siasa mamlaka makubwa ambayo 
yanaingilia uhuru wa vyama vya siasa. Kwa 
upande wa wanawake, ushiriki usioridhisha 
katika siasa na uongozi unachangiwa kwa 
kiasi kikubwa na sheria ambazo hazijazingatia 
suala la jinsia, jambo linalofanya washindwe 
kushiriki kikamilifu katika siasa na kuwa na 
uwakilishi mzuri katika nafasi mbalimbali za 
uongozi na ufanyaji maamuzi.

Kwa upande mwingine, hatua chanya za 
kukuza haki ya kushiriki katika utawala 
ilichukuliwa na Serikali, baada ya Rais kuunda 
kikosi kazi cha kukusanya maoni kuhusu 
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demokrasia ya vyama vingi, ambacho kilitoa 
mapendekezo mbalimbali ya kuboresha 
demokrasia nchini, ikiwemo sheria kuruhusu 
matokeo ya uchaguzi wa urais kupingwa 
mahakamani, mara Mahakama ya Juu 
itakapoundwa; Sheria ya Vyama vya Siasa 
kurekebishwa ili kuvitaka vyama vya siasa 
kutengeneza sera za jinsia na ujumuishi; na 
katiba za vyama vya siasa kuingiza vifungu 
kuhusu usawa wa kijinsia na ukatili wa kijinsia.

Mwaka 2022 pia ulishuhudia haki ya 
wafungwa na mahabusu kupiga kura 
ikitetewa na kulindwa na mahakama, 
ambapo Mahakama Kuu ya Tanzania ilitoa 
hukumu kwamba kifungu cha 11(1)(c) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi kinakiuka haki 
ya wafungwa  na mahabusu ya kupiga kura 
na kutamka kwamba kifungu hicho kinaenda 
kinyume na Katiba ya Tanzania ya mwaka 
1977.

2.7. Uhuru dhidi ya Utesaji na 
Kutendwa kama siyo Binadamu

Kwa mwaka 2022, LHRC ilikusanya matukio 
takriban 44 ya utesaji na kutendewa kama 
siyo binadamu, ambayo ni matatu pungufu 
ya yale yaliripotiwa mwaka 2021. Matukio 
hayo yanajumuisha utesaji wa watuhmiwa 
walio chini ya ulinzi wa maafisa wa vyombo 
vya dola na utesaji wa watoto, ambayo 
yaliripotiwa katika Mikoa ya Mwanza, Dar es 

Salaam, Shinyanga, Geita, Mara, na Iringa.

2.8. Uhuru dhidi ya Ukatili

Wanawake, watoto, wanaume, na watu 
wenye ulemavu walifanyiwa aina mbalimbali 
za ukatili mwaka 2022, ambazo zinakiuka 
haki yao ya uhuru dhidi ya ukatili. Wahanga 
wengi wa matukio ya ukatili walikuwa 
ni watoto na wanawake, hasa ukatili wa 
kingono na ukatili wa kimwili. Zaidi kidogo 
ya nusu ya matukio ya ukatili dhidi ya 
wanawake (asilimia  56) yaliyokusanywa na 
LHRC kupita utafiti wa taarifa za vyombo 
vya habari na programu ya ufuatiliaji wa 
haki za binadamu yalikuwa ni ya ukatili wa 
kimwili na wa kihisia, wakati kwa upande wa 
watoto, asilimia 81 ya matukio ya ukatIli dhidi 
yao yalikuwa ni ukatili wa kingono. LHRC 
pia iliKusanya matukio 9 ya ukatili dhdi ya 
wanaume, ambayo ni ongezeko la matukio 
2 ukilinganisha na matukio yaliyokusanywa 
mwaka 2021. Hali kadhalika, LHRC ilikusanya 
matukio 12 ya ukatili dhidi ya watu wenye 
ulemavu na 24 ya ukatili dhidi ya wazee.

2.9. Haki ya Faragha

Mnamo mwezi Novemba 2022, Tanzania 
ilifuata nyayo za nchi jirani kama vile Kenya, 
Uganda,  na Rwanda kwa kutunga sheria ya 
ulinzi wa taarifa binafsi.  Sheria ya  Ulinzi wa 
Taarifa Binafsi ilitungwa ili kuimarisha ulinzi 
wa taarifa  binafsi  za mtu na kumpatia nafuu 
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pale ambapo zimepatikana na/au kutumika 
kinyume na sheria, hivyo kulinda haki ya 
faragha na  haki ya kuwa salama. Kabla 
sheria hii haijatungwa, wadau, zikwemo 
asasi za kiraia, waliuchambua muswada wa 
sheria hiyo na kutoa maoni kwa  Bunge. Hata 
hivyo, ni asilimia 4  pekee ya mapendekezo 
57 yaliyotolewa yalichukuliwa.

Pamoja na  nia nzuri ya utungwaji wa sheria 
hiyo, wadau wamebaini  mianya mbalimbali 
katika sheria hiyo, ikiwemo: maneno na 

vikundi vya maneno ambavyo havijaelezewa 
au kutafsiriwa vizuri, hivyo kuweza kutumika 
vibaya na mamlaka; matumizi ya lugha pana   
na maneno yasiyoeleweka vizuri; uhuru wa 
Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi; mamlaka 
ya Mwenyekiti  na Tume kwa ujumla wake; 
wajiibu na uwajibikaji wa wakusanyaji  na 
wachakataji wa taarifa binafsi; mianya 
ya kijinsia;  matakwa ya usajili; haki  za 
kusikilizwa na kukata rufaa; na adhabu kali 
kwa kukiuka vifungu vya sheria. 



27



28

SURA YA TATU: 
HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII, 
NA KIUTAMADUNI

03



29

SURA YA TATU: 
HAKI ZA KIUCHUMI, KIJAMII, 
NA KIUTAMADUNI

Utangulizi

Kwa mwaka 2022, hali ya haki za kiuchumi, 
kijamii, na kiutamaduni iliimarika kiasi 
ukilinganisha na mwaka 2021. Hii ilichangiwa 
na sababu mbalimbali, ikiwemo utengaji 
wa bajeti iliyoongezeka kidogo kwenye 
sekta muhimu kama vile elimu na afya, 
ajira kwa wafanyakazi wapya katika sekta 
hizo, na uongezaji wa viwango vya chini 
vya mshahara. Hata hivyo, utekelezaji na 
ufurahiaji madhubuti wa haki hizo uliendelea 
kuathiriwa na changamoto mbalimbali, 
ikiwemo ufinyu wa bajeti; ucheleweshaji 
katika utoaji wa fedha za bajeti; fedha za 
bajeti kutotolewa zote; mazingira duni ya 
kazi; ukosefu wa ajira; upungufu wafanyakazi; 
upungufu wa vifaa, nyenzo, na majengo, 
ikiwemo madarasa; ubaguzi katika ajira; na 
aina tofauti za ukatili, hasa dhidi ya watoto, 
wanawake, na watu wenye ulemavu.

3.1. Haki ya Elimu

Serikali iliendelea kuchukua hatua mbailmbali 
kuhakikisha utekelezaji endelevu wa haki ya 
elimu, ikiwemo utekelezaji wa sera ya elimu 
bila malipo na ujenzi wa madarasa mapya. 
Hata hivyo, bado kuna changamoto kadhaa 
katika elimu, ikiwemo ubora wa elimu; 
umbali wa shule; ufinyu wa bajeti; upungufu 
wa madarasa, walimu, vyoo, na vifaa na 
nyenzo nyingine za kujifunzia; ukatili dhidi 
ya watoto wanaosoma; ajira kwa watoto; 
mimba za utotoni; ndoa za utotoni; na 
wazazi kutotimiza wajibu wao na mahitaji ya 
watoto katika elimu.

Mazingira duni ya kufundishia na kujifunza

Miongoni mwa vikwazo vya upatikanaji 
wa elimu bora nchini Tanzania ni pamoja 
na changamoto kama vile mazingira ya 
walimu ya kazi, ufinyu wa bajeti, upungufu 
wa walimu, upungufu wa madarasa, umbali 
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wa shule, mitaala iliyopitwa na wakati, 
changamoto ya hedhi salama miongoni 
mwa wasichana, na njaa na utapia mlo.

‘Aisee watoto wanatembea umbali mrefu sana, 
hata mtu mzima huwezi, hivyo inapelekea 
watoto kuachishwa shule wakiwa tangu 
darasa la kwanza kwani hawawezi kutembea 
umbali mrefu.’
Afisa ustawi, Katavi

Changamoto zinazochangia watoto 
kutokuwa na umakini katika masomo

Kuna changamoto kadhaa ambazo 
huwafanya watoto washindwe kutulia na 
kuijfunza. Mojawapo ya changamoto hizi kwa 
watoto wanaosoma shule nchini Tanzania ni 
njaa, kwani ni vigumu kwa mtoto kuwa makini 
darasani na kumsikiliza mwailmu kwa utulivu 
kama ana njaa. Kwa upande wa wavulana, 
uchezaji wa michezo ya video ulitajwa kama 
changamoto inaoyoathiri umakini wao na 
uzingatiaji wa masomo, hasa kwa watoto 
wanaoishi na kusoma katika maeneo ya 
mijini. Kwa wasichana, changamoto ya 
hedhi salama pia ilionekana kuathiri umakini 
na utulivu wao katika masomo, kwani bado 
shule nyingi hazina miundombinu rafiki 
kuwezesha hedhi salama.

Lugha ya kufundishia na mianya katika 
sera ya elimu

Changamoto nyingine zilizoibuliwa kwa 
upande wa elimu kwa mwaka 2022 ni 
lugha ya kufundishia na mianya katika 
sera ya elimu. Wadau mbalimbali wa elimu 
waliendelea kuelezea wasiwasi wao kuhusu 
lugha ya kufundishia, kukiwa na mjadala 
mkali kuhusu matumizi ya Kiswahili au 
Kiingereza kama lugha ya kufundishia. 
Shirika la Haki Elimu pia lilifanya uchambuzi 
wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014, ambao ulifanyika mwaka 2021, na 
kubainisha mianya mbalimbali katika sera 
hiyo na kutoa mapendekezo ya kuboresha 
sera. Hata hivyo, mwaka 2022, Serikali 
ilitangaza kuanza kufanya mapitio ya sera 
hiyo.

Wito wa LHRC: Serikali izingatie 
mapendekezo yaliyotolewa na Shirika la 
Haki Elimu katika uchambuzi wake wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014.

Utengaji wa bajeti

Bado bajeti inayotengwa kwa ajili ya sekta ya 
elimu haitoshelezi na haikidhi kiwango cha 
kimataifa kuhusu bajeti ya elimu, ambacho 
ni asilimia 20 ya bajeti ya nchi kutengwa 
kwa ajili ya elimu. Kwa mwaka wa fedha 
2022//23, kiasi cha bajeti kilichotengwa kwa 
ajili ya sekta ya elimu kilikuwa ni asilimia 
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13.7 ya bajeti yote. Changamoto nyingine 
zinazohusiana na bajeti ni ucheleweshaji 
katika utoaji wa fedha za bajeti na kiasi cha 
fedha za bajeti kutotolewa, hali ambayo 
inaathiri utoaji wa huduma ya elimu bora.

2018/19

4.6

14%

2019/20

4.5

13.6%

2020/21

4.7

13.5%

2021/22

5.2

14%

2022/23

5.7

13.7%

Bajeti (Tsh. Tril) % Bajeti ya Taifa

Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya elimu kwa miaka ya fedha 
fedha 2018/19 hadi 2022/23 na asilimia yake katika bajeti ya taifa

Ukatili dhidi ya watoto wanaosoma shule

Mwaka 2022 baadhi ya watoto wanaosoma 
shule walifanyiwa vitendo mbalimbali vya 
ukatili wa kingono,kimwili, kisaikolojia, 
na kiuchumi, na kuwafanya washindwe 
kufurahia na kutekeleza vizuri haki yao 
ya elimu. Adhabu ya viboko iliendelea pia 
kutumika katika shule mbalimbali, huku 
wadau wakiendelea kutofautiana kuhusu 
matumizi ya adhabu hiyo. Baadhi ya wadau 
wamekuwa wakidai ifutwe kwa sababu ni 
ya kikatili, huku wengine wakiona ni bora 
indelee kuwepo. Utekelezaji adhabu ya 
viboko ulileta madhara mkoani Mtwara, 
baada ya mwanafunzi, Amina Ally (16), 
kudaiwa kufariki baada ya kuchapwa na 

mwalimu kwa kushindwa kutoa jibu sahihi la 
swali aliloulizwa.

Ndoa na mimba za utotoni

Ndoa na mimba za utotoni ziliendelea kuwa 
mwiba kwa ndoto za wasichana wengi kwa 
upande wa elimu. Ndoa za utotoni, ambazo 
bado zinaruhusiwa katika Sheria ya Ndoa 
ya mwaka 1971, ziliendelea kuwa tishio kwa 
haki za wasichana, ikiwemo haki ya kupata 
elimu, kwa sababu bado Serikali haijachukua 
hatua kufanya marekebisho ya sheria hiyo ili 
kulinda haki na ustawi wa msichana.

Wazazi kuwashawishi watoto wao kufeli 
mitihani

Katika baadhi ya maeneo katika mikoa nchini, 
LHRC imebaini kwamba kuna wazazi ambao 
wamekuwa wakiwashawishi watoto wao 
kufanya vibaya katika mitihani yao ili wafeli na 
wasiendeee na masomo. Kwa mwaka 2022, 
taarifa kuhusu tabia hii ya baadhi ya wazazi 
iliriopotiwa katika Mikoa ya Songwe, Geita, 
Njombe, Katavi, na Shinyanga. Sababu kuu 
ya kutaka mtoto wa kike kufeli ni ili aolewe.
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‘Yaani watoto wengi wenye uwezo mkubwa sana 
darasani ambao tulikuwa tunawategemeea 
sana darasani natukaona performance yao 
inashuka kila siku tukaitisha kikao kikao 
cha wazazi pamoja na mtendaji wa kijiji na 
kata ndio ikagundulika wazazi wanawatishia 
watoto wao kwamba watakapofaulu wao 
wazazi watakufa.’
Mwalimu - Njombe

‘Watoto wanalazimishwa na wazazi wao 
kufanya vibaya kwenye mitihani yao ili 
waozeshwe au kufanya kazi ili kulisha familia 
nzima.’
Mfanyakazi asasi ya kiraia – Nsimbo, Katavi

3.2. Haki ya Afya

Kwa mwaka 2022, Serikali iliendelea kuchukua 
hatu mbalimbali kuhakikisha utekelezaji wa 
haki ya afya kulingana na rasilimali zilizopo, 
na kutatua baadhi ya changamoto katika 
sekta ya afya, ikiwemo kuajiri wafanyakazi 
wapya, ujenzi wa vituo vya afya na hospitali, 
na manunuzi na usambazaji wa madawa na 
vifaa tiba muhimu. Hata hivyo, changamoto 
mbalimbali ambazo ziliathiri utekelezaji 
madhubuti wa haki ya afya ziliripotiwa, 
ikiwemo ufinyu wa bajeti; upungufu wa 
wafanyakazi; afya ya akili na watu kujiua; 
ukatili dhidi ya wanawake na wasichana; 
upungufu wa mashine, madawa, na vitaa 
tiba; na changamoto zinazohusiana na afya 

ya uzazi.

Bajeti ya sekta ya afya

Kupitia Tamko la Abuja, nchi mbalimbali za 
barani Afrika, ikiwemo Tanzania, zilijiwekea 
dhamira ya kutenga asilimia 15 ya bajeti ya 
nchi kwa ajili ya sekta ya afya. Hata hivyo, 
kwa wastani, asilimia ya bajeti ya sekta hiyo 
katika bajeti ya taifa imekuwa ni asilimia 
5.84 pekee katika vipindi vya miaka ya fedha 
mitano iliyopita (2018/19 to 2022/23).

%Bajeti iliyotengwa na Serikali kwa ajili ya sekta ya afya 
ukilinganisha na lengo kwa miaka ya fedha 2018/19 hadi 2022/23

 Mtazamo & Wito wa LHRC: Ili kukidhi 
viwango vya kimataifa na kuyafikia malengo 
mbalimbail kuhusu afya, Serikali haina budi 
kuchukua hatua ya kuongeza zaidi bajeti kwa 
ajili ya sekta ya afya. Pia, Serikali ihakikishe 
kwamba fedha za bajeti zinatolewa kwa 
wakati kwa wizara na taasisi husika ili 
kuhakikisha utoaji wa huduma bora za afya.
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Upungufu wa wanyakazi, vifaa, na 
madawa

• Pamoja na juhudi mbalimbali za Serikali 
za kuajiri wafanyakazi wapya katika sekta 
ya afya, bado sekta hiyo inakabiliwa na 
upungufu wa wafanyakazi. Mathalani, 
mwaka 2022 iliripotiwa kwamba Hospitail 
ya Taifa ya Muhimbili ilikuwa ikikabiliwa 
na upungufu wa takribani asilimia 40 ya 
wafanyakazi, huku madaktari wa meno 
pia wakiripotiwa kuwa pungufu katika 
maeneo mbailmbali nchini.

• Upungufu wa vifaa, madawa, na vifaa 
tiba pia uliendelea kuwa changamoto 
katika utekelezaji madhubuti wa haki ya 
afya kwa mwaka 2022.

Wasiwasi kuhusu bima ya afya

Kutokuwa na bima ya afya ni changamoto 
kubwa kwa Watanzania wengi. Hata hivyo, 
mwaka 2022 ulileta matumaini kidogo katika 
hili baada ya Serikali kuleta muswada wa 
bima ya afya kwa wote, lakini jitihada kubwa 
zinahitajika ili kuweza kuleta sheria nzuri ya 
bima ya afya kwa wote.

Wito wa LHRC: Bunge la Tanzania 
kuwashirikisha kikamilifu wadau wote wa 
afya na haki ya afya, zikiwemo asasi za 
kiraia, katika mchakato wa kutunga sheria 
na kuleta mfumo wa bima ya afya kwa wote, 
kwa kuzingatia maoni na mapendekezo ya 

wadau na kutumia mtazamo wa haki za 
binadamu. Pia, Serikali iharakishe mchakato 
huo na kuleta bima ya afya kwa wote ili 
kuimarisha haki ya afya.

Afya ya akili na matukio ya watu kujiua

Afya ya akili ni mojawapo ya masuala ambayo 
yalijadiliwa sana Tanzania Bara kwa mwaka 
2022, ambapo wadau mbalimbali,wakiwemo 
madaktari, walielezea wasiwasi wao kuhusu 
hali ya afya akili miongoni mwa raia. Mnamo 
mwezi Julai mwaka 2022, Dkt. Omary 
Obuguyu, ambaye ni daktari kutoka Wizara 
ya Afya, alisema kwamba kumekuwa na 
ongezeko la wagonjwa wa afya ya akili katika 
miaka mitano iliyopita.

Jijini Mwanza, wanasaikolojia na wataalamu 
wa maendeleo ya jamii walisema kwamba 
afya ya akili ni kisababishi kikuu cha matukio 
ya watu kujiua nchini Tanzania. Kwa mwaka 
2022, LHRC ilikusanya matukio matatu 
ya watu kujiua kupitia utafiti wa taarifa za 
vyombo vya habari na programu ya ufuatiliaji 
wa haki za binadamu, ambayo yamepungua 
kutoka matukio 45 mwaka 2021. Uchambuzi 
wa matukio hayo ulionyesha kwamba 
wahanga wengi (asilimia 83) ni wanaume, 
wakiongezeka kutoka asilimia 76 mwaka 
2021. Ni asilimia 17 pekee ya wahanga ndiyo 
walikuwa ni wa kike, nusu yao wakiwa ni 
wasichana. Kwa upande wa umri, wahanga 



34

wengi walikuwa ni vijaa (miaka 18 hadi 35), 
ambao walikuwa ni asilimia 40 ya wahanga.
 

Asilimia ya matukio ya watu kujiua kwa umri

Sababu zilizotajwa za watu kujiua ni pamoja 
na: migogoro ya kifamilia, mshahara 
kuzuiliwa kama adhabu, madeni, wivu, 
kugombezwa na mzazi, maumivu ya 
kuachwa na mpenzi, kutuhumiwa kufanya 
uhalifu, kupoteza vitu, na kupoteza fedha.

Afya ya uzazi

Utekelezaji wa haki za afya uzazi, hasa kwa 
upande wa vijana, uliendelea kukabiliwa 
na changamoto mbalimbali, ikiwemo 
upatikanaji wa huduma bora za afya kwa 
akinamama wajawazito na ukatili dhidi ya 
wanawake na wasichana. Mathalani, baadhi 
ya wanawake na wasichana walifanyiwa 
vitendo mbalimbali vya ukatili, ikiwemo 

ubakaji, ulawiti (ikiwemo ulawiti ndani ya 
ndoa), na ukeketaji, ambao ulihatarisha haki 
zao za afya ya uzazi.

3.3. Haki ya Maji Safi na Salama

Pamoja na juhudi mbalimbali za kuhakikisha 
utekelezaji madhubuti wa haki ya maji, bado 
kuna changamoto kubwa za upatikanaji wa 
maji safi na salama katika baadhi ya maeneo 
nchini, ikiwemo, ufinyu wa bajeti iliyotengwa 
kwa ajili ya sekta ya maji; uvujaji na upotevu 
wa maji; maji kutopatikana kirahisi katika 
baadhi ya maeneo, hasa vijijini; mgao wa 
maji; na athari za mabadiko ya tabianchi.

3.4. Haki ya Kufanya Kazi

Masuala makuu yalioathiri haki ya kufanya 
kazi mwaka 2022 kwa upande wa Tanzania 
Bara ni pamoja na kuletwa kwa Waraka 
Mpya wa Viwango vya Chini vya Mishahara; 
upungufu wa wafanyakazi katika sekta 
muhimu; na ukiukwaji wa haki za wafanyakazi, 
hasa katika sekta ya biashara.

Waraka mpya wa Viwango vya Chini vya 
Mshahara

Uletwaji wa Waraka mpya wa Viwango vya 
Chini vya Mshahara mwaka 2022 ulikuwa 
ni habari njema kwa upande wa haki za 
wafanyakazi, kwani waraka huu umesubiriwa 
muda mrefu, tangu mwaka 2013. Wanufaika 
wakuu wa ongezeko la viwango vya 
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mshahara ni wafanyakazi wa majumbani 
waliojiriwa na mabalozi na wafanyabiashara 
wakubwa, ambao kiwango chao cha chini 
cha mshahara kiliongezeka kwa asilimia 67, 
wakifuatiwa na wafanyakazi wa majumbani 
walioajiriwa na maafisa wakubwa (asilimia 
54), na wafanyakazi katika vyombo vya 
habari, posta, na huduma za usafirishaji wa 
vifurushi (asilimia 50).
 

Asilimia kubwa za ongezeko la viwango vya chini vya mishahara 
(asilimia 48 hadi 67) katika Waraka wa Viwango vya Chini vya 

Mshahara wa mwaka 2022

Ongezeko dogo zaidi katika viwango vya 
chini vya mshahara lilikuwa ni mshahara wa 
wafanyakazi wa migahawa, nyumba za kulala 
wageni, na baa (asilimia 15), wafanyakazi 
katika uvuvi na huduma za majini (asilimia 
19), wafanyakazi katika hoteli kubwa na 
za kitalii (asilimia 20), wafanyakazi katika 
hoteli za kati (asilimia 20), wafanyakazi 
katika huduma ya ugomboaji na uondoshaji 

mizigo (asilimia 20), wafanyakazi katika 
huduma za mawasiliano (asilimia 25), leseni 
za uchimbaji wa kati na za utafutaji wa 
madini (asilimia 25), leseni Ndogo (asilimia 
25), ujenzi (asilmia 28 hadi 29), na usafiri wa 
angani (asilimia 30).

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu wenye 
Ulemavu), kuhakiisha utekelezaji madhubuti 
wa Waraka mpya wa Viwango vya Chini 
vya Mishahara katika sekta ya biashara. Pia, 
Serikali ihakikishe waraka huo unafanyiwa 
mapitio kwa wakati muda utakapofika (kila 
baada ya miaka 3), ili tuweze kupata waraka 
mpya mwaka 2025.

Ukiukwaji wa haki za wafanyakazi

Ukiukwaji wa haki za wafanyakazi uliendelea 
kuwa changamoto mwaka 2022, hasa 
katika sekta ya biashara. Vitendo vya 
ukiukwaji wa haki hizo vilikuwa ni pamoja na 
kutolipwa kwa kufanya kazi muda wa ziada; 
kufanyishwa kazi kupita kiasi na kutolipwa 
ipasavyo; ubaguzi; ucheleweshaji wa 
malipo ya mishahara; ukatili mahala pa kazi; 
kutowasilishwa kwa michango ya hifadhi ya 
jamii; kukataliwa kwenda likizo; kufukuzwa 
kazi kinyume na utaratibu; na kutopata 
mafunzo ya afya na usalama kazini.
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Wafanyakazi katika sekta kama elimu na 
afya katika taasisi mbalimbali za umma pia 
walikabiliwa na changamoto mbalimbali, 
ikiwemo mazingira duni ya kazi, hasa katika 
maeneo ya vijijini.

LHRC ilikusanya matukio takribani 50 
ya ukiukwaji wa haki za wafanyakazi 
katika kipindi cha Januari hadi Juni 2022 
pekee,kupitia programu zake za ufuatiliaji 
wa haki za binadamu na msaada wa 
kisheria. Kesi nyingi zilikuwa ni za usitishaji 
wa ajira kinyume na utaratibu, kutolipwa 
mshahara, na kutopelekwa kwa michango 
ya wafanyakazi katika mifuko ya hifadhi ya 
jamii.

Mtazamo wa LHRC: Kwa sababu mojawapo 
ya sifa za haki za binadamu ni kutegemeana, 
ukiukwaji wa haki za wafanyakazi siyo tu 
unakiuka haki ya kufanya kazi, bali pia 
unaweza kusababisha ukiukwaji wa haki 
nyingine kama vile haki ya kuishi katika hali 
inayofaa, haki ya afya, haki ya elimu, haki ya 
usawa mbele ya sheria, na haki ya kuwa huru 
na salama.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu 
wenye Ulemavu), kuhakikisha utekelezaji 
madhubuti wa sheria na kanuni za kazi 
kulinda haki za wafanyakazi.

3.5. Haki ya Kumiliki Mali

Kwa mwaka 2022, masuala makuu yaliyoathiri 
utekelezaji wa haki ya kumiliki mali ni 
pamoja na: migogoro ya ardhi; ukiukwaji wa 
haki za wanawake kutumia na kumiliki mali; 
unyang’anyi wa mali kutoka kwa wajane na 
wazee; na utatuzi wa migogoro.

Washiriki wa utafiti wa haki za binadamu 
waliulizwa kuhusu namna wanavyoridhishwa 
na ulinzi wa haki ya kumiliki mali, ambapo 
wengi wao (asilimia 48) walisema kwamba 
wanaridhishwa kiasi, wakifuatiwa na robo 
ambao walisema wanaridhishwa, na asilimia 
18 ambao walidai kwamba hawaridhishwi. 
Zaidi kidogo ya nusu ya washiriki (asilimia 
52) pia  walitaja migogoro ya mipaka kama 
aina kuu ya migogoro ya ardhi katika jamii 
yao, wakifuatiwa na asilimia 18 ambao 
walitaja migogoro kati ya wakulima na 
wafugaji, huku asilimia 16 wakitaja migogoro 
kati ya wanajamii na wawekezaji.

Mwaka 2022 LHRC ilugundua pia masuala 
kadhaa kuhusu ardhi wakati wa utoaji wa 
msaada wa kisheria kwa wateja kutoka 
katika sehemu mbalimbali za Tanzania Bara. 
Masuala hayo ni pamoja na uelewa mdogo 
kuhusu masuala na sheria za ardhi miongoni 
mwa wanajamii; uelewa mdogo kuhusu 
marekebisho mbalimbali yaliyofanywa 
katika Sheria ya Sheria ya Migogoro ya 
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Ardhi, Sura Namba 216 miongoni mwa 
wajumbe wa mabaraza ya kati; na uingiliaji 
wa kisiasa katika mashauri ya migogoro ya 
ardhi. Data za msaada wa kisheria za LHRC 
pia zinaonyesha kwamba kwa mwaka 2022 
migogoro ya ardhi iliongoza katika migogoro 
iliyopokelewa (asilimia 41), ikifuatiwa na 
ajira (asilimia 22), na migogoro ya kifamilia 
(asilimia 18).

Kesi za msaada wa kisheria zilizopokelewa na LHRC mwaka 2022 
kwa aina ya mgogoro

Kwa mwaka 2022, LHRC ikusanya tribani 
matukio tisa ya migogoro ya ardhi, kupitia 
programu ya ufuatiliaji wa haki za binadamu 
na utafiti wa taarifa za vyombo vya Habari. 
Matukio haya yaliripotiwa katika Mikoa ya 
Arusha, Lindi, Kilimanjaro, Kigoma, Singida, 
na Morogoro. LHRC pia ilikusanya matukio 
13 ya unyang’anyi wa mali za wanawake na 
wazee,ambayo yaliripotiwa katika mikoa 
kama vile Kilimanjaro, Njombe, Tanga, na 
Kigoma.

Katika jamii nyingi za vijijini, bado wanawake 
wananyimwa haki ya kumiliki ardhi, huku 
wanaume wakiwa na maamuzi ya mwisho 
katika upatikanaji na matumizi ya ardhi. Hali 
hii inaathiri uwezo wa wanawake kujikwamua 
kiuchumi, ikiwemo kuweza kupata mitaji na 
mikopo, na inachangiwa zaidi na mila na 
desturi zinazowabagua wanawake. Mila hizi 
zimekumbatiwa zaidi na wanaume na watu 
waliotoka katika kaya maskini na walio na 
elimu ndogo.

‘Suala la mwanamke kumiliki mali au ardhi 
lipo nyuma sana..pindi mume akifariki ndugu 
humfukuza mwanamke arobaini ikiisha tu, na tatizo 
linakuja hakuna mabaraza ya kata na kijiji angalau 
yangesolve matatizo ya ardhi.’
Mfanyakazi asasi ya kiraia  – Nsimbo, Katavi

3.6. Haki ya Kuishi katika Hali Inayofaa

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri haki ya kuishi katika hali inayofaa 
kwa upande wa Tanzania Bara ni pamoja 
na upungufu wa chakula, unaochangiwa 
na athari ya mabadiliko ya tabianchi; 
upatikanani wa chakula chenye virutubisho; 
uwezo wa kumudu gharama za chakula; 
upatikanaji wa makazi yanayofaa; na ulinzi 
wa haki za mpangaji katika nyumba au ardhi. 

Upungufu wa chakula

Upungufu wa chakula ulisemekana kuwa 
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changamoto katika baadhi ya maeneo 
ya Tanzania Bara, ukisababishwa zaidi na 
kutokuwepo kwa mvua za kutosha, hivyo 
kupunguza kasi ya uzalishaji wa chakula na 
mifugo kwa sababu ya kutokuwepo kwa maji 
na malisho ya kutosha. Hali hii ilisibabishwa 
kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya tabianchi, 
ambayo yamekuwa yakiathiri kilimo, uwepo 
wa chakula, na lishe nchini Tanzania

Upatikanaji wa chakula chenye virutubisho

Kaya nyingi nchini Tanzania zimekuwa 
zikipata wakati mgumu kuweza kumudu 
kupata vyakula vyenye virutubisho. Hata 
hivyo, kwa mwaka 2022, Tanzania ilionekana 
kuendelea kupiga hatua katika kutatua 
changamoto hii, kwa mujibu wa Ripoti ya 
Dunia ya Virutubisho. Pia, kwa mujibu wa 
Utafiti wa Kidemografia na Afya na Utafiti 
wa Viashiria vya Malaria wa mwaka 2022, 
asilimia ya watoto wenye umri chini ya 
miaka 5 wenye udumavu imepungua kutoka 
asilimia 48 mwaka 1999 hadi asilimia 30 
mwaka 2022.

Kwa mwaka 2022, gharama za chakula, 
ambazo ziliongezeka, pia zilikuwa tishio kwa 
haki ya chakula, sambamba na changamoto 
za migao ya maji na umeme.

Bajeti kwa ajili ya sekta ya kilimo

Mwaka 2022 wadau mbalimbali wa kilimo 

walielezea wasiwasi wao kuhusu bajeti 
isiyotosheleza inayotengwa kwa ajili ya sekta 
kilimo, ambayo imekuwa haifikii kiwango cha 
asilimia 10 ya bajeti nzima kilichopendekezwa 
katika Tamko la Malabo la Umoja wa Afrika la 
mwaka 2014. Pia,wadau walilalamika kuhusu 
ucheleweshaji wa fedha za bajeti. Hata 
hivyo, kwa mwaka fedha 2022/23, kulikuwa 
na matumaini kwa upande wa bajeti  kilimo, 
baada ya serikali kuongeza bajeti hiyo kwa 
kiasi kikubwa, ikiwemo kwa ajili ya kilimo cha 
umwagiliaji.
 

Asilimia ya bajeti ya kilimo kwenye bajeti ya taifa katika miaka ya 
fedha 2016/17 hadi 2022/23

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango & Shirika la Policy Forum

2021/22

630.4

2022/23

1200

Bajeti Iliyotengwa (billion tshs)

Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya sekta ya kilimo – 2021/22 & 2022/23
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango & Shirika la Policy Forum
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Upatikanaji wa nyumba bora

Upatikanaji wa nyumba bora za kuishi bado 
ni changamoto kwa Watanzania katika 
maeneo mbalimbali ya mijini na vijijini. 
Wanawake na watu wengine walio katika 
makundi maalum wanaathirika zaidi na 
ukosefu wa nyumba bora. Pia, ukosefu wa 
nyumba bora kwa upande wa wanawake 
unachangiwa na sababu mbalimbali, 
ikiwemo kunyimwa haki za urithi sababu ya 
baadhi ya mila zinazowabagua; unyang’anyi 
wa mali; na kutoweza kutumia na/au kumiliki 
ardhi. Sheria za kimila zimeendelea kuwa 
tishio kwa haki za wanawake na wasichana 
za kumiliki mali na kurithi, hivyo kuathiri pia 
haki ya kuishi katika nyumba bora.

Mtazamo wa LHRC: Makazi na nyumba bora 
vina umuhimu mkubwa katika ufurahiaji na 
utekelezaji wa haki nyingine za binadamu. 
Hata hivyo, bado watu wengi wanakabiliwa 
na changamoto ya kuishi katika nyumba 
zisizo bora, kote mijini na vijijini. Wahanga 
wakuu katika hili ni wanawake, watoto, na 
makundi mengine maalum.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Wizara ya 
Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, 
kuongeza juhudi za kuboresha makazi 
na  kuhakikisha upatakanaji wa nyumba 
bora za kuishi.  Juhudi za pamoja na za 
kisekta zinahitajika katika kushughulikia 

changamoto hii. Pia, Serikali haina budi 
kurekebisha sheria za kimila zinazobagua 
wanawake ili kulinda haki zao za kumiliki 
mali, urithi, na nyumba bora.

3.7. Haki ya Ulinzi wa Kijamii

Pamoja na  Serikali kuchukua hatua 
mbalimbali kulinda haki ya ulinzi wa kijamii, 
ikiwemo uanzishaji wa mifuko ya hifadhi 
ya jamii, utoaji wa mikopo kwa vikundi, 
na utekelezaji wa programu ya ulinzi wa 
kijamii ya TASAF, bado Watanzania wengi 
hawajalindwa na ulinzi wa kijamii, hasa 
wale waliokuwa katika sekta isiyo rasmi. 
Changamoto nyingine zinazohusiana 
na haki hii ni pamoja na upatikanaji wa 
pensheni kwa wazee, kufa kwa ulinzi wa 
kijamii wa kitamaduni, vipato vidogo vya 
watu, upatikanaji wa huduma bora za afya 
na vyakula vyenye virutubisho kwa wazee, 
vijana kutowajibika kuwatunza wazee, 
changamoto za mafao ya uzazi na ulinzi wa 
kazi katika sekta ya biashara, na upelekaji wa 
michango ya wafanyakazi katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii.

Wito wa LHRC: Serikali, kupitia Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu 
wenye Ulemavu), kuhakikisha utekelezaji 
madhubuti wa sheria za ulinzi wa kijamii na 
kuhakikisha waajiri wanapeleka michango 
ya kila mwezi kwenye mifuko ya hifadhi ya 
jamii.
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SURA YA NNE: 
HAKI ZA KIUJUMLA

Utangulizi

Kwa mwaka 2022, masuala makuu yaliyoathiri 
haki mbalimbali za binadamu, kama 
zilivyoelezewa katika sura zilizotangulia, pia 
yaliathiri haki za kiujumla, ikiwemo haki ya 
maendeleo.

4.1. Haki ya Maendeleo

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri haki ya maendeleo ni pamoja na 
ukiukwaji wa haki za binadamu, hasa haki 
za kiraia na kisiasa, na changamoto katika 
utoaji wa huduma za kijamii na kimahakama, 
ikiwemo za ufinyu wa bajeti na upungufu wa 
rasilimali watu.Rushwa, ambayo ni kikwazo 
kikubwa zaidi katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii, pia iliendelea kuwa tishio katika 
utekelezaji wa haki ya maendeleo.

4.2. Haki ya Kufurahia na Kufaidika na 
Maliasili

Pamoja na juhudi mbalimbali zilizofanywa 

na Serikali kuhakikisha ufurahiaji wa haki 
ya kufurahia na kufaidika na maliasili, 
bado kuna changamoto kadhaa ambazo 
zinazuia utekelezaji madhubuti wa haki 
hii, ikiwemo rushwa, misamaha ya kodi, na 
ukwepaji kodi, hasa katika sekta ya uziduaji. 
Hali imesababisha wanajamii wengi katika 
maeneo yenye maliasili, kama vile madini, 
kubaki katika lindi la umaskini.

4.3. Haki ya Mazingira Safi na Salama

Wanajamii walioshiriki katika utafiti wa 
haki za binadamu na biashara, uliofanywa 
na LHRC katika mikoa 14 ya Tanzania Bara 
mwaka 2022, walitaja uchafuzi wa hewa 
kama changamoto kubwa zaidi ya uchafuzi 
wa mazingira (asilimia 40.5), ukifuatiwa na 
uchafuzi wa ardhi (asilimia 27), uchafuzi wa 
maji (asilimia 21.7), na kelele (asilimia 10.8). 
Kupitia utafiti huu, LHRC ilikusanya matukio 
37 ya uchafuzi wa mazingira, ikiwemo 
uchafuzi wa Mto Mara mkoani Mara, ambao 
ulileta mjadala mkubwa kitaifa. Mkoani 
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Tanga, yaliyotolewa malalamiko kuhusu 
uchafuzi wa hewa kupitia vumbi dhidi ya 
Kampuni ya Neelkanth Lime Ltd., iliyopo 
katika Kata ya Kiomoni katika Manispaa ya 
Tanga. Mkoani Dar es Salaam, kulikuwa na 
malalamiko kuhusu uchafuzi wa mazingira 
unaofanywa na viwanda, hususan uchafuzi 
wa hewa, katika maeneno ya viwanda ya 
Mikocheni. Mkoani Mbeya, malalamiko 
mengi yalikuwa ni kuhusu uchafuzi wa hewa 
unaosababishwa na shughuli za viwanda vya 
kukoboa mpunga, hasa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali.

Kupitia utafiti wa taarifa za vyombo vya 
habari, LHRC pia ilikusanya  matukio ya    
kelele, ambayo yaliripotiwa katika mikoa 
kama vile Dar es Salaam, Kilimanjaro, Arusha, 
Morogoro, Tanga, Mbeya, Iringa, Mwanza, na 
Mara. Kufuatia hali hii, wadau mbalimbali 
waliliomba  Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kuingilia 
kati na kutokomeza aina hii ya uchafuzi wa 
mazingira, ambayo imekuwa ikisababisha 
kero kwa wananchi, ikiwemo katika maeneo 
yenye baa na kumbi za starehe. 
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SURA YA TANO: 
HAKI ZA MAKUNDI MAALUM

Utangulizi

Kwa mwaka 2022, makundi maalum, ikiwemo 
wanawake, watoto, na watu wenye ulemavu, 
waliendelea kufurahia haki zao mbalimbali 
kama binadamu, kama zilivyoainishwa katika 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 na mikataba mbalimbali ya 
kimataifa ya haki za binadamu. Hata hivyo, 
baadhi yao walifanyiwa vitendo mbalimbali 
vya ukiukwaji wa haki za binadamu, ikiwemo 
ukatili wa kijinsia na ubaguzi.

5.1. Haki za Wanawake

Ukiacha mikataba mbalimbali ya haki 
za binadamu inayotoa ulinzi wa haki za 
binadamu kwa watu wote, kuna mikataba 
kadhaa ambayo ni maalum kwa ajili ya 
kulinda haki za wanawake. Mikataba hii ni 
pamoja na Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
wa Kuondoa Aina zote za Ubaguzi dhidi ya 
Wanawake (CEDAW) wa mwaka 1979 na 
Mkataba wa Afrika wa Haki za Wanawake 

(Maputo Protocol) wa mwaka 2003. Jambo 
kubwa linalokatazwa katika mikataba hii ni 
ubaguzi dhidi ya wanawake - unaopelekea 
kushindwa kufurahia haki zao muhimu kama 
binadamu. Pia, mikataba hii inakataza aina 
zote za ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake.

Mienendo na matukio ya ukatili wa 
kijinsia na ukatili dhidi ya wanawake

Kwa mwaka 2022, ukatili wa kijinsia 
uliendelea kuwa tishio kwa haki za wanawake 
nchini Tanzania. Matukio ya aina mbalimbali 
za ukatili, ikiwemo ukatili  wa kimwili, 
kisaikolojia, na kiuchumi, yaliripotiwa katika 
mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara.

Takwimu za polisi za ukatili wa kijinsia 
zinaonyesha kwamba matukio yaliyoripotiwa 
yalipungua kutoka 42,414 mwaka 2020 hadi 
29,373 mwaka 2021, sawa na upungufu wa 
asilimia 30.8. Hata hivyo, kwa mwaka 2022 
polisi katika mikoa mbalimbali waliripoti 
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kwamba matukio ya ukatili wa kijinsia 
yaliongezeka. Mathalani, mnamo mwezi 
Oktoba mwaka 2022, Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Katavi, Ali Makame, alisema 
kwamba matukio ya ukatili wa kijinsia 
yaliyoriptiwa katika kipindi cha Janauri hadi 
Septemba yaliyokuwa ni 270, yakiongezeka 
kutoka matukio 240 yaliyoripotiwa katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021.

 

Wahanga wa ukatili wa kijinsia nchini Tanzania kwa jinsi – 2018 
hadi 2021

Chanzo: Takwimu za polisi, 2018 hadi 2021

Kupitia utatifii wa taariza za vyombo vya 
habari na progamu yake ya ufuatiliaji wa 
haki za binadamu, LHRC ilikusanya matukio 
takribani 108 ya ukatili dhidi ya wanawake, 
ambayo yalliripotiwa katika mikoa kama vile 
Pwani, Kilimanjaro, Dar es Salaam, Mara, 
Mtwara, Rukwa, Songwe, Geita, Dodoma, 
na Kigoma. Asilimia 56 ya matukio hayo 
yalikuwa ni ya ukatili wa kimwili na kihisia, 
yakifuatiwa na ukatili wa kingono (asilimia 
28), na ukatili wa kiuchumi (asilimia 16).

 

Asilimia ya matukio ya ukatili dhidi ya wanawake yaliyokusanywa na 
LHRC mwaka 2022 kwa aina ya ukatili

Matukio ya ukatili dhidi ya wanawake 
pia yaliripotiwa katika mikoa yote 20 
iliyotembelewa na LHRC wakati wa ufanyaji 
wa utafiti wa haki za binadamu, ambapo 
jumla ya matukio 1,391 yalikusanywa. Asilimia 
46 ya matukio yalikuwa ni ya ukatili wa 
kimwili na kisaikolojia, asilimia 29 yalikuwa 
ni ya ukatili wa kingono (ikiwemo ubakaji na 
rushwa ya ngono), na asilimia 25 iliyobakia 
ilikuwa ni matukio ya ukatili wa kiuchumi. 
Wanajamii wengi waliohojiwa, wakiwemo 
maafisa ustawi wa jamii, wasaidizi wa 
kisheria, na waangalizi wa haki za binadamu, 
pia walisema kwamba aina ya ukatili ambayo 
wanawake wanakumbana nayo zaidi ni 
ukatili wa kimwili, ukifuatiwa na ukatili wa 
kiuchumi.

‘Kwa kweli ukatili wa kimwili dhidi ya 
wanawake ni tatizo kubwa sana, hasa kwa 
wenza au wanandoa.’’
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Msaidizi wa kisheria – Manispaa ya Moshi, 
Kilimanjaro

Mtazamo wa LHRC: Ni wakati muafaka 
sasa kwa Tanzania kutunga sheria maalum 
ya kupinga ukatili wa kijinsia. Tunaweza 
kujifunza kutoka kwa nchi mbalimbali 
duniani ambazo tayari zimeshatunga sheria 
hii, ikiwemo Bulgaria, Afrika Kusini, Malaysia, 
India, Sierra Leone, na Namibia.

Wito wa LHRC: Serikali itunge sheria ya 
kupinga ukatili wa kijinsia ili kuongeza juhudi 
za mapambano dhidi ya ukatili huo kulingana 
na matakwa ya viwango vya kimataifa vya 
haki za binadamu.

Mtazamo wa wanajamii kuhusu ukatili 
dhidi ya wanawake

Zaidi ya nusu ya wanajamii walioshiriki 
kwenye utafiti wa haki za binadamu (asilimia 
44), walisema kwamba ukatili dhidi ya 
wanawake ni tatizo kubwa katika jamii 
yao, wakifuatiwa na asilimia 29 waliosema 
kwamba ni tatizo, na robo waliodai ni tatizo 
kiasi.
 

Mtazamo wa wanajamii kuhusu tatizo la ukatili dhidi ya wanawake

Kimkoa, asilimia ya washiriki waliosema 
kwamba ukatili dhidi ya wanawake ni tatizo 
kubwa ilikuwa kubwa zaidi katika Mkoa wa 
Dodoma (asilimia 84) na ndogo zaidi katika 
Mkoa wa Katavi (asilimia 58). Kikanda, Kanda 
ya Kaskazini (Tanga, Kilimanjaro, na Arusha), 
ilikuwa na wastani wa juu zaidi (asilimia 82), 
ikifuatiwa na Kanda ya Kati (Morogoro, 
Dodoma, Tabora, na Singida), iliyopata 
asilimia 76, na Kanda za Mashariki (Dar es 
Salaam, Pwani & Mtwara) na Magharibi 
(Rukwa, Kigoma, na Katavi), ambazo zote 
zilipata asilimia 70.
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Mikoa 5 ambayo ukatili dhidi ya wanawake ulionekana kuwa tatizo 
kubwa

Ukatili dhidi ya wanawake na 
wasichana mtandaoni

Wanawake pia wanaweza kuwa wahanga 
wa ukatili mtandaoni, kama ilivyo kwa 
aina nyingine za ukatili. Hata hivyo, tafiti 
zinaonyesha kwamba wanawake na 
wasichana wapo katika hatari zaidi ya 
kufanyanyiwa aina hii ya ukatili, ambao 
husababisha madhara ya kimwili, kisaikolojia, 
au kiuchumi. Aina hii ya ukatili imekuwa 
ikichukuliwa kama siyo kubwa na isiyo na 
madhara sana kwa wahanga kwa sababu siyo 
mara zote inasababisha madhara ya kimwili, 
lakini ukweli ni kwamba ukatili mtandaoni 
una madhara makubwa pia, wakati mwingine 
ukipelekea ukatili wa kimwili na kuchangia 
changamoto za afya ya akili kama vile sonona 
na  ugonjwa wa wasiwasi (hofu). Aina hii ya 
ukatili pia inasababisha wahanga kujiondoa 

katika majukwaa mbalimbali mitandaoni na  
wengine kujiondoa kabisa mitandaoni, suala 
ambalo lina athari kubwa katika kujiamini 
kwa wanawake kwenye masuala la TEHAMA, 
hivyo kuchangia kutokuwepo kwa usawa 
wa kijinsia mtandaoni. Vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake mtandaoni ni pamoja na 
kumfuatilia na kumwangalia mtu mtandaoni 
kupita kiasi, unyanyasaji mtandaoni, uonevu 
mtandaoni, kauli za chuki, na matumizi ya 
picha ya mtu ya faragha mtandaoni bila 
ridhaa yake

Kwa mwaka 2022, wadau mbalimbali, 
akiwemo Mh. Neema Lugangira (Mbunge), 
walielezea wasiwasi wao kuhusu ukatili 
dhidi ya wanawake mtandaoni na kuomba 
aina hii ya ukatili iingizwe katika Mpango 
Kazi mpya wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 
dhidi ya Wanawake na Watoto. Mh. Neema 
Lugangira alisema kwamba ukatili wa kijinsia 
unaofanywa katika mitandao unashika kasi 
na ni wakati sasa wa kufanya jitihada wa 
kukabiliana na tatizo hili. Alisema pia kwamba 
wahanga wakuu wa ukatili huu ni pamoja na 
wasichana, wajasiriamali, viongozi wa kisiasa 
wanawake, na wabunge wanawake.

Mtazamo wa LHRC: Katika dunia ya leo, 
upatikanaji wa wavuti na matumizi ya 
mitandao na majukwaa ya kijiditali imekuwa 
ni suala la lazima kwa maendeleo ya kiuchumi 
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na muhimu katika utekelezaji wa haki za 
binadamu. Hivyo basi, mtandao unatakiwa 
kuwa sehemu salama kwa kila mtu, ikiwemo 
wanawake na watoto; na ulinzi wa haki za 
msingi za binadamu, ikiwemo uhuru wa 
kujieleza, uhuru dhidi ya ukatili na haki ya 
kuwa huru na salama, unatakiwa kupanuliwa 
hadi kwenye majukwaa ya mtandaoni.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya Serikali, kupitia 
Wizara ya Katiba na Sheria, na Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, kufanya marekebisho ya 
kisheria na kisera kuhakikisha ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto mtandaoni unaingizwa 
kikamilifu katika sheria na sera, sambamba 
na kutekeleza programu za uenezaji uelewa 
wa umma. Pia, kuna haja ya kufanya utafiti 
zaidi  kwenye suala hili la ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto mtandaoni.

Ukatili dhidi ya mwenza na mauaji ya 
mwenza: Ukatili wa kimwili dhidi ya 
wanawake unaokua

Karibia nusu ya wanawake nchini Tanzania 
(asilimia 48) wamewahi kufanyiwa ukatili 
na wenza wao, na mwanamke mmoja kati 
ya wanne amefanyiwa ukatili na mwenza 
wake katika kipindi cha miezi 12 iliyopita. 
Katika miaka ya hivi karibuni, ukatili dhidi 
ya mwenza umesababisha matukio mengi 
ya mauaji ya mwenza yanayofanywa na 

mwenza. Kwa mwaka 2022, LHRC ilikusanya 
matukio 33, ambayo ni mawili pungufu ya 
yale yaliyoripotiwa mwaka 2021. Asilimia 
94 ya wahanga walikuwa ni wanawake, na 
matukio mengi yaliropotiwa (asilimia 52) 
yalisababishwa na wivu wa kimapenzi.

‘..Dada yangu tumemzika mwaka huu mwezi 
wa pili alipigwa na mme wake hadi akauawa 
kwasababu alikuwa akimtuhumu mara kwa 
mara kwamba hazai.’
Mwanajamii, Njombe

Matukio mengine ya ukatili wa kimwili 
na kisaikolojia dhidi ya wanawake

LHRC ilikusanya matukio mengine ya ukatili 
wa kimwili na kisaikolojia takribani 73, ikiwemo 
ukatili wa kimwili unaofanywa na mwenza, 
kupitia programu ya ufuatiliaji wa haki za 
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binadamu na utafiti wa taarifa za vyombo 
vya habari. Matukio haya yaliripotiwa katika 
mikoa kama vile Dar es Salaam, Songwe, 
Iringa, Mara, Mwanza, Mtwara, Manyara, 
Rukwa, na Kilimanjaro.  Matukio ya ukatili 
yaliyoripotiwa ni pamoja na vipigo, kukatwa 
sehemu za mwili, kushambuliwa na panga, 
kung’atwa masikio, kupigwa na nyundo, 
kuingiziwa kitu chenye ncha kali kwenye 
sehemu za siri, na kufanyiwa ukeketaji.

Pia, LHRC ilikusanya matukio mengine 635 
kupitia Utafiti wa Haki za Binadamu wa 
mwaka 2022, uliofanyika katika mikoa 20 
ya Tanzania Bara. Matukio hayo yaliripotiwa 
katika Mikoa ya Morogoro, Tabora, Singida, 
Kagera, Geita, Kigoma, Kilimanjaro, Arusha, 
na Katavi.

Ukatili wa kingono

Kupitia programu ya ufuatialiaji wa haki za 
binadamu na utafiti wa taarifa za vyombo vya 
habari, LHRC ilikusanya matukio 30 ya ukatili 
wa kingono dhidi ya wanawake, ambayo ni 
asilimia 28 ya matukio yote ya ukatili dhidi ya 
wanawake yaliyokusanywa. Matukio hayo ni 
pamoja na ubakaji, unyanyasaji wa kingono, 
rushwa ya ngono, na ulawiti ndani ya ndoa. 
LHRC pia ilikusanya matukio mengine 406 
ya ukatili wa kingono dhidi ya wanawake 
kupitia utafiti wa haki za binadanu, ikiwemo 
ubakaji, ubakaji wa makundi, unyanyasaji 

wa kingono, na rushwa ya ngono. Matukio 
ya ubakaji yaliyokusanywa mwaka 2022 ni 
pamoja na tukio la ubakaji wa mwanamke 
mwenye ujauzito mkoani Iringa na ubakaji 
wa mwanamke mzee mwenye miaka 80, 
mkazi wa Kijiji cha Mawengi mkoani Njombe.

Ulawiti ndani ya ndoa uliripotiwa pia kama 
changamoto mwaka 2022. Mathalani, 
mkoani Dar es Salaam, Joyce Maketa, afisa 
ustawi wa jamii, alisema kwamba ulawiti 
ndani ya ndoa ni mojawapo ya sababu za 
wanawake kudai talaka jijini humo. Maafisa 
ustawi, maafisa maendeleo ya jamii, viongozi 
wa dini, na wanajamii wengine katika Mikoa 
ya Singida, Kilimanjaro, Mbeya, na Katavi, 
pia walitambua ulawiti ndani ya ndoa kama 
tatizo.

‘Kuna kesi zaidi ya tatu za wanaume 
kuwalazimisha wake zao kushiriki tendo la 
ndoa kinyume na maumbile na wakikataa 
wanapigwa, kuna wanaume wawili baada 
ya kukaa nao wamejirekebisha lakini mmoja 
ndoa yake imevunjika kutokana na kuendeleza 
tabia hiyo.’
Msaidizi wa kisheria, Halmashauri Jiji Mbeya 
– Mbeya

Ukatili wa kiuchumi

Mwaka 2022 LHRC ilikusanya matukio 17 
ya ukatili wa kiuchumi dhidi ya wanawake 
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kupitia utafiti wa taarifa za vyombo vya 
habari na programu ya ufuatiliaji wa haki 
za binadamu. Matukio hayo ni pamoja na 
kunyimwa urithi, kunyang’anywa mali, na 
kuzuiwa matumizi ya kipato cha familia. Pia, 
LHRC ilikusanya matukio mengine 350 ya 
aina hii ya ukatili dhidi ya wanawake kupitia 
utafiti wake wa haki za binadamu.

Kwa mwaka 2022 LHRC ilikusanya matukio 
takribani 21 ya wajane kufukuzwa nyumbani 
kupitia programu ya ufuatiliaji wa haki za 
binadamu na utafiti wa haki za binadamu, 
ambayo ni matukio mawili pungufu ya yale 
yaliyoripotiwa mwaka 2021. 

Wito wa LHRC: Wanawake na wanaume 
kuandika wosia kama njia ya kulinda haki za 
kumiliki mali na urithi, ikiwemo za wanawake 
na watoto.

Ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa

Ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa 
umetafsiriwa kama kitendo chochote cha 
ukatili wa kimwili, kingono, au kisaikolojia, 
kinachowazuia wanawake kufurahia na 
kutekeleza haki zao za kisiasa na haki 
mbalimbali nyingine za binadamu. Wahanga 
wa aina hii ya ukatili ni pamoja na wanawake 
viongozi wa kisiasa, wagombea na watia nia 
wa kike, washabiki wa kisiasa, wapiga kura, 
wafanyakazi na waangalizi wa uchaguzi, 

maafisa wa umma, na watumishi wa serikali.
Utafiti wa haki za binadamu uliofanywa 
na LHRC mwaka 2022 uliangazia pia suala 
la ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa, 
ambapo asilimia 94 ya wanawake wanasiasa 
waliohojiwa walikiri kwamba aina hii ya 
ukatili ni tatizo kubwa katika jamii. Karibia 
washiriki wote pia waliutaja ukatili wa 
kingono kama aina kuu ya ukatilil dhidi ya 
wanawake wanasiasa unaotokea zaidi. 
Wahojiwa wengi pia walisema vitendo vya 
rushwa ndiyo changamoto kubwa zaidi 
inayowakabili wanawake wanasiasa. Baadhi 
yao pia walisema kuna baadhi ya wanawake 
pia wanaahidi rushwa ya ngono kwa viongozi 
wa chama kama watawasaidia kupata uteuzi 
au kushinda uchaguzi. Wafanyaji wa vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa 
pia hutumia mbinu ya kumchafua mtia nia 
au mgombea wa kike. Vitisho na uchafuaji 
wa sifa ya mtu ni miongoni mwa vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa 
ambavyo vilidaiwa kutokea zaidi, hasa katika  
Mikoa ya Tabora, Arusha, Singida, Geita, 
Kigoma, Katavi, na Tanga.

‘Siasa ni ngumu sana kwa mwanamke hapa 
nchini. Tena chaguzi za ndani ya vyama, 
usijaribu. Mtu anakupendekeza jina na 
kukuhangaikia upate uongozi na baadaye 
anakuja kukudai penzi kama malipo yake..’
Mwanasiasa mwanamke, Halmashauri 
Wilaya Mtwara – Mtwara
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‘Kama ukatili kwa wanawake utaendelea 
kwenye siasa ina maana wanaume 
wataendelea kuwa wengi kwenye siasa na 
wanawake wachache..’
Mwanamke mwanasiasa, Nyang’hwale – 
Geita

Visababishi vya ukatili dhidi ya 
wanawake

Visababishi vikuu vya ukatili dhidi ya 
wanawake ni pamoja na kukubalika kwa 
ukatili wa kimwili katika jamii na kuonekana 
ni jambo la kawaida; umaskini na wanawake 
kutoweza kujitegemea kiuchumi; imani 
za kishirikina; na mila na tamaduni. Ukatili 
dhidi ya mwenza hutokea zaidi katika 
jamii ambayo ukatili dhidi ya wanawake 
unaonekana ni jambo la kawaida.Karibia 
nusu ya Watanzania (asilimia 49) wanaamini 
kwamba mume anastahili kumpiga mke 
wake kama ameunguza chakula (asilimia 
13), akitoka nyumbani bila ruhusua (asilimia 
29), akiwatelekeza watoto (asilimia 39), 
au akibishana naye (asilimia 37). Takribani 
asilimia 59 pia wanaamini kwamba ni sawa 
kwa mume kumpiga mke wake akigundua 
siyo mwaminifu katika ndoa.

‘Wapo wanawake wanapigwa ila hawaji 
kutoa taaarifa kwa usatawi wa jamii 
wala hawaendi dawati la jinsia la polisi. 
Ukijaribu kuwauliza kwa nini wanaumizwa 
na hawasemi popote wanasema kuwa 
wanaona ni jambo la kawaida kwani tangu 
wakiwa wadogo wamezoea kuona wanawake 
wanapigwa.’
Afisa ustawi jamii, Chato - Geita

Ushiriki wa wanawake katika siasa

Kwa mwaka 2022, ushiriki wa wanawake 
katika siasa uliendelea kuathiriwa na 
vikwazo kadhaa, ikiwemo mianya ya kijinsia 
katika sheria za uchaguzi, ikiwemo Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977; ukatili dhidi ya wanawake wanasiasa; 
na wanawake wanasiasa kutopewa msaada 
na ushirikiano wa kutosha ndani ya vyama 
vya siasa, sambamba na kutokuwa na 
uwakilishi mzuri katika vyombo vya ufanyaji 
maamuzi. Kikos kazi cha Rais cha kukusanya 
maoni kuhusu demokrasia ya vyama vingi 
nchini Tanzania, kikiongozwa na Prof. 
Rwekaza Mukandala, kilitoa mapendekezo 
ya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya 
Siasa kuweka takwa kwa vyama hivyo 
kutengeneza sera ya jinsia na ushirikishwaji.

Uwezeshaji wanawake kiuchumi

Programu mbalimbali za uwezeshaji 
wanawake kiuchumi, ikiwemo ile ya kutoa 
asilimia 4 ya mikopo inayotolewa na 
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halmashauri kwa wanawake, ziliendelea 
kuwanufaisha wanawake katika maeneo 
mbalimbail nchini Tanzania. Hili liliwezekana 
kwa namna mbalimbali, ikiwemo kuongeza 
kipato cha familia, kuboresha hali ya maisha, 
na kupanua biashara. Hata hivyo, bado kuna 
changamoto kadhaa ambazo zinaathiri 
programu ya utoaji wa mikopo ya asilimia 
4 kwa wanawake, ikiwemo kutorejeshwa 
kwa mikopo au kasi ndogo ya urejeshaji 
wa mikopo na uingiliaji wa kisiasa katika 
mchakato wa utoaji mikopo.

‘Mpango wa kutoa mikopo kwa wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu ni mzuri 
sana kwani umesaidia kuwainua wananchi 
na kuwakwamua kiuchumi, japokuwa kuna 
changamoto kidogo kwenye urejeshaji wa 
mikopo hiyo,.’
Afisa Maendeleo ya Jamii, Halmashauri 
Wilaya Geita – Geita

Ulinzi na usalama wa wanawake

Kwa mujibu wa Ripoti ya Taasisi za Kijamii na 
Jinsia Tanzania (SIGI), wanawake wengi zaidi 
kuliko wanaume wanaogopa kutembea peke 
yao usiku katika maeneo wanayoishi kwa 
sababu ya hofu ya kufanyiwa ukatili. Asilimia 
45 ya wanawake walisema wanaogopa 
kushambuliwa, kuibiwa, kutekwa, kubakwa, 
kunyanyaswa kingono, kutukanwa matusi na 
kutolewa maneno machafu, na kuonyeshwa 

sehemu za siri. Miongoni mwao, asilimia 
33 walisema wanaogopa kuvamiwa na 
kuibiwa, asilimia 28 walisema wanaogpoa 
kushambuliwa, na robo (asilimia 25) walisema 
wanaogopa kubakwa. Pia, LHRC iligundua 
kwamba kuna wanawake wanashambuliwa 
na wakati mwingine kuuwawa kwa sababu 
ya mali, na wengine sababu ya imani za 
kishirikina, , mfano mkoani Singida, ambapo 
iliripotiwa kwamba kuna maiti za wanawake 
zilifukuliwa na kukatwa matiti na sehemu za 
siri.

Wito wa LHRC: Kuna haja ya kuimarisha 
uwezo wa kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto ili kuongeza ulinzi wa haki zao, 
ikiwemo haki ya kuwa salama, uhuru dhidi 
ya ukatili, na uhuru wa mtu kwenda atakako.

Upatikanaji wa haki kwa wanawake

Kama ilivyokuwa katika nchi nyingi barani 
Afrika, ubaguzi dhidi ya wanawake nchini 
Tanzania upo hadi kwenye upatikanaji wa 
haki. Kwa mujibu wa ripoti ya SIGI ya mwaka 
2022, Tanzania ilipata alama 29 pekee katika 
kiashiria cha “upatikanaji wa haki,” huku 
Mkoa wa Songwe ukionekana kuwa na 
kiwango cha chini zaidi cha ubaguzi dhidi 
ya wanawake katika upatikanaji wa haki, 
kwa kupata alama 13. Mikoa iliyoongoza 
kwa ubaguzi dhidi ya wanawake katika 
upatikanaji wa haki ni Iringa, Mwanza, na 
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Tabora. Ripoti ya SIGI pia inaonyesha uwezo 
na utayari mdogo wa wanawake kuvifikia 
vyombo vya polisi na mahakama. Ni asilimia 
20 pekee ya wanawake walisema huenda 
kwenye mahakama ya  chini (Mahakama ya 
Mwanzo) na robo (asilimia 25) huenda polisi 
kuomba msaada pale ambapo umetokea 
mgogoro. Kwa ujumla, uwezekano wa 
wanaume na wanawake wanaoishi mjini 
kwenda mahakamani au polisi kutafuta 
utatuzi wa mgogoro ni mkubwa zaidi kuliko 
wa wenzao wanaoishi vijijini. Ripoti hiyo 
pia inaonyesha kwamba wanawake wengi 
wanapendelea zaidi kutafuta haki au kutatua 
mgogoro kupitia familia na marafiki.

Tanzania

20% 25%

66%

20% 25%

65%

18%

36%

92%

17% 21%

66%

25% 32%

65%

Bara Zanzibar Vijijini Mjini

Mahakama Polisi Familia na Marafiki

Asilimia ya wanawake ambao wanapendelea kuwenda polisi au kwa 
familia na marafiki unapotokea mgogoro
Chanzo: Ripoti ya SIGI Tanzania, 2022

Hali kadhalika, Ripoti ya SIGI inaonyesha 
kwamba watu wengi wanaamini kwamba 
wanaume na wanawake wanatikiwa kuwa 
na fursa sawa ya kufungua malalamiko 
polisi. Hata hivyo, zaidi ya theluti tatu 

walisema kwamba mwanamke anahitaji 
ruhusa ya mume au mwenza wake kabla ya 
kwenda polisi (asilimia 77) au mahakamani 
(asilimia 83). Haya yalikuwa maoni ya zaidi 
ya asilimia 50 ya wahojiwa katika mikoa yote 
iliyofanyiwa utafiti.

5.2. Haki za Watoto

Haki za watoto zinalindwa katika mikataba 
mikubwa miwili ya haki za watoto, ambayo 
ni: Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na 
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa 
Mtoto (ACRWC) wa mwaka 1990, yote 
ikiwa imeridhiwa na Tanzania. Kwa hapa 
nchini Tanzania pia tuna Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009 ambayo inataja haki za msingi 
za mtoto kama zilivyoelezewa kwenye 
mikataba hiyo na kueleza wazi kwamba 
katika kufanya maaumuzi yoyote kuhusu 
mtoto kanuni ya maslahi bora ya mtoto 
lazima izingatiwe. Mikataba hii na sheria ya 
mtoto inatoa wajibu kwa Serikali, wazazi, 
walezi na wanajamii kwa ujumla kuwalinda 
watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili na 
ubaguzi.

Mienendo na matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto

Kwa mwaka 2022, masuala makuu 
yaliyoathiri haki za watoto ni pamoja na: 
ukatili wa kingono; ukatili wa kimwili na 
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kisaikolojia; ajira kwa watoto na utumikishwaji 
wa watoto; ndoa za utotoni; na mimba za 
utotoni; Ukatili dhidi ya watoto uliendelea 
kuwa tishio kubwa kwa haki na ustawi wa 
watoto.

Takwimu za polisi kuhusu ukatili dhidi ya 
watoto za kipindi cha miaka ya 2017 hadi 
2021 zinaonyesha kwamba jumla ya matukio 
70,997 ya ukatili dhidi ya watoto yaliripotiwa 
katika vituo mbalimbali vya polisi, ambayo 
ni wastani wa matukio 14,199 kila mwaka, 
matukio 1,183 kila mwenzi, na matukio 39 kila 
siku.

Wahanga wa ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania kwa jinsi – 
2018 hadi 2021

Chanzo: Data za  polisi, 2018 hadi 2021

Kwa mwaka 2022, taarifa za Jeshi la 
Polisi na viongozi wa Serikali zilionyesha 
kuongezeka kwa matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto, ikiwemo ukatili wa kingono, 
katika mikoa mbalimbali. Haya yalibainishwa 
zaidi wakati wa maadhimisho ya Siku 16 

za Kupinga Ukatili wa Kijinsia zilizofanyika 
mwezi Disemba mwaka 2022 katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Kupitia utafiti wa taarifa za vyombo vya 
habari na programu ya ufuatiliaji wa haki 
za binadamu, LHRC ilikusanya takribani 
matukio 350 ya ukatili dhidi ya watoto 
mwaka 2022, ambayo yaliripotiwa katika 
mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara. Matukio 
mengi yaliyoripotiwa (asilimia 81) yalikuwa 
ni ya ukatili wa kingono, yakifuatiwa na ya 
ukatili wa kimwili na kihisia (asilimia 18). 
Robo ya wahanga (asilimia 25) walikuwa 
wana umri wa chini ya miaka 10 na zaidi ya 
theluthi mbili ya wahanga wa ulawiti (asilimia 
78) walikuwa ni wavulana.
 

Asilimia ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto yaliyokusanywa na 
LHRC mwaka 2022 kwa aina ya ukatili

Uchambuzi wa matukio ya ukatili dhidi ya 
watoto ulionyesha kwamba wafanyaji wa 
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto ni pamoja 
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na baba, mtu asiyejulikana (mwenyeji wa 
eneo fulani), mzee, ndugu au rafiki wa karibu, 
mtoto shuleni (hasa kwa suala la ulawiti), 
mfanyakazi katika sekta ya afya, mwalimu, 
na dereva bodaboda. Akinababa 14, ndugu 
wa karibu 30, walimu 10, na viongozi 2 wa 
kidini (padri 1, ustadhi/mwalimu wa madrasa 
1) walitajwa kama wafanyaji wa ukatili wa 
kingono katika matukio yaliyokusanywa na 
LHRC.

Wahanga 88 wa matukio ya ukatili dhidi 
ya watoto (asilimia 25) walikuwa wana 
umri wa chini ya miaka 10, na wahanga 
wengine 88 (asilimia 25) walikuwa wahanga 
wa ukatili dhidi ya watoto unaofanywa na 
watoto wenzao (watuhumiwa wakiwa na 
umri wa miaka 14 hadi 17), na wahanga 212 
walilawitiwa. Miongoni mwa wahanga wa 
ulawiti, wavulana walikuwa wengi zaidi, 
166 (asilimia 78). Matukio mengi ya ulawiti 
yaliripotiwa shuleni na nyumbani.

Mitazamo ya wanajamii kuhusu ukatili 
dhidi ya watoto

Zaidi kidogo ya nusu ya wanajamii walioshiriki 
katika utafiti (asilimia 51) walisema ukatili 
dhidi ya watoto ni tatizo kubwa katika jamii, 
wakifuatiwa na zaidi kidogo ya robo (asilimia 
27), waliosema kwamba ni tatizo, na asilimia 
20 waliodai ni tatizo kiasi. Wahojiwa wengi, 
wakiwemo maafisa ustawi wa jamii, pia 

walionyesha wasiwasi kuhusu kuongezeka 
kwa matukio ya ubakaji na ulawiti wa watoto.
 

Asilimia ya majibu ya wanajamii kuhusu ukubwa wa tatizo la ukatili 
dhidi ya watoto  (N=1,497)

Chanzo: Data za utafiti, 2022

Ukatili wa kingono

Ukatili wa kingono ulikuwa ndiyo aina ya 
ukatili dhidi ya watoto iliyoripotiwa zaidi 
mwaka  2022, ambapo zaidi ya asilimia 
80 ya matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
yaliyokusanywa na LHRC yalikuwa ni ya 
ukatili wa kingono. LHRC ilikusanya jumla 
ya matukio 283 ya aina hii ya ukatili dhidi ya 
watoto kupitia utafiti wa taarifa za vyombo 
vya habari na programu ya ufuatiliaji wa 
haki za binadamu mwaka 2022.Matukio 
mengi yalikuwa ni ya ubakaji na ulawiti, na 
watuhumiwa walikuwa ni pamoja na baba, 
baba wa kambo, mtu asiyejulikana, mjomba, 
mzee, ndugu au rafiki wa familia, mtoto 
shuleni, mfanyakazi katika sekta ya afya, 
mwalimu, na dereva bodaboda.



57

Zaidi ya matukio 5000 ya ubakaji na 1000 ya 
ulawiti yameripotiwa na vyanzo mbalimbali 
vya Serikali katika miaka ya 2021 na 2022, 
sawa na wastani wa matukio zaidi ya 400 ya 
ubakaji na 93 ya ulawiti kila mwezi.

Wasiwasi kuhusu ulawiti wa watoto:  Maafisa 
ustawi wa jamii, maafisa maendeleo ya jamii, 
wasaidizi wa kisheria, na wafanyakazi wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali katika mikoa 
mbalimbali iliyotembelewa mwaka 2022 
walielezea wasiwasi wao kuhusu matukio 
ya ulawiti. Walidai matukio haya kutokea 
zaidi shuleni, yakifanywa na watoto dhidi 
ya watoto wengine, huku walimu wakidai 
kwamba hilo ni tatizo katika shule mbalimbali.

‘...watoto wanafanyiana ukatili wa kingono 
wao kwa wao hasa kulawitiana katika 
maeneo mbalimbali kama mashuleni, njiani 
wanaporudi majumban,i na hata mazingira ya 
sehemu wanazoishi..’
Mwalimu shule ya msingi – Halmashauri 
Wilaya Geita, Geita

‘Ulawiti umekithiri hasa kwenye 
hosteli,wanafanyiana wenyewe kwa wenyewe 
watoto,sasa hivi ni kuwa nao makini kujua 
mtoto wako anacheza na nani, utandawazi 
umeharibu watoto.’
Msaidizi wa kisheria – Halmashauri Wilaya  
Singida, Singida

Changamoto ya ukatili dhidi ya watoto 
unaofanywa na watoto wenzao, hasa katika 
maeneo ya shule: LHRC imebaini kwamba 
tabia ya watoto, hasa watoto wakubwa, 
kuwafanyia watoto wenzao ukatili wa 
kingono imeanza kushamiri. Kupitia utafiti wa 
taarifa za vyombo vya habari na programu 
ya ufuatiliaji wa haki za binadamu, LHRC 
ilikusanya matukio 88 ya ukatili wa kingono 
dhidi ya watoto uliofanywa na watoto 
wenzao, sawa na asilimia 25 ya matukio 
ya ukatili wa kiongono yaliyokusanywa. 
Vitendo hivyo vilifanywa na watoto wenye 
umri wenye miaka kati ya 14 hadi 17.

Ukatili wa kingono dhidi ya wavulana: Tafiti 
mbalimbali zimebaini kwamba nchi nyingi 
duniani zimekuwa haziweki mkazo katika 
kuwalinda kisheria watoto wa kiume, na mara 
nyingi wavulana wamekuwa hawaangaliwi 
kama wahanga wa ukatili wa kingono  katika 
jamii. Hii inatokana na imani katika jamii 
kwamba mtoto wa kiume yuko imara zaidi.

Nchini Tanzania, watoto wa kiume 
wamekuwa wakifanyiwa zaidi vitendo vya 
ulawiti, suala ambalo linaonekana kukua 
mwaka hadi mwaka. Vitendo hivi vinafanyika 
zaidi katika maenoe ya shuleni na nyumbani. 
Katika kipindi cha mwaka 2016 hadi 2021 
pekee, jumla ya matukio 5,716 ya ulawiti wa 
watoto yaliripotiwa katika vituo mbalimbali 
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vya polisi, sawa na wastani wa matukio 
900 kila mwaka, 79 kila mwezi, na takribani 
2 kila siku. Wahanga wengi (asilimia 87) ni 
wavulana.
 

Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya matukio 
34 pekee ya ulawiti wa watoto, japo haya 
huwa ni machache sana ukilinganisha na 
yanayoripotiwa polisi. Kwa mwaka 2022, 
idadi ya matukio yaliyokusanywa na LHRC 
ilipanda hadi kufikia matukio 166, sawa na 
asilimia 78 ya matukio yote ya ulawiti 
yaliyokusanywa. Mnamo mwezi Disemba 
2022, iliripotiwa kwamba zaidi ya matukio 
1,000 ya ulawiti wa watoto yaliripotiwa 
katika kipindi cha Januari hadi Septemba 
2022 pekee, ambayo wavulana walikuwa ni 
asilimia 84 ya wahanga.

‘Zamani tulikua na hofu zaidi juu ya watoto 
wa kike, lakini kwa hali ya sasa watoto wa 
kiume wapo zaidi hatarini kuliko wa kike. 
Sina uthibitisho wa moja kwa moja wa 
kisayansi lakini wingi wa matukio ya ulawiti 
wa watoto mengi yamekua yakifanywa kwa 
watoto wa kiume ambao wanaharibikiwa 
zaidi kwa haraka..’
Mkurugenzi, Sauti ya Jamii – Iringa

Ukatili wa kingono dhidi ya watoto katika 
taasisi za kidini: Katika sehemu mbalimbali 
duniani, ukatili wa kingono dhidi ya watoto 
umekuwa pia ukiripotiwa kutokea katika 
taasisi za kidini, ikwemo kanisani na msikitini 
au madrasa. Changamoto kubwa katika 
mapambano dhidi ya aina hii ya ukatili katika 
nchi mbalimbali duniani ni usiri mkubwa na 
utetezi ambao viongozi au wafanyakazi 
wanaofanya ukatili huo dhidi ya watoto 
katika taasisi hizo wanapata. Watuhumiwa 
wa vitendo hivyo wanatambua kwamba 
uwezekano wa wahanga kuaminiwa zaidi 
kuliko wao ni mdogo.

Katika kipindi cha miaka mitano liyopita 
(2017 – 2021), LHRC ilikusanya takribani 
matukio tisa ya ukatili wa kingono dhidi ya 
watoto katika taasisi za kidini. Hali kadhalika, 
katika kipindi hicho, LHRC pia ilikusanya 
matukio mengine 16 yaliyowahusisha 
viongozi au wafanyakazi katika taasisi za 
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kidini, ambao walituhumiwa kuwafanyia 
ukatili wa kingono watoto nje ya taasisi hizo, 
ikiwemo nyumbani. Hii inaonyesha kwamba 
kuna uwezekano wa kutokea matukio mengi 
zaidi ya ukatili wa kingono dhidi ya watoto 
katika taasisi za kidini lakini hayaripotiwi 
au kugundulika mapema kwa sababu ya 
usiri uliopo na uoga wa kuripoti matukio 
hayo miongoni mwa wahanga kwa hofu ya 
kutoaminika.

Ukatili wa kimwili dhidi ya watoto

Asilimia 18 ya matukio ya ukatili dhidi ya 
watoto yaliyokusanywa na LHRC mwaka 
2022 kupitia utafiti wa taarifa za vyombo 
vya habari na programu ya ufuatiliaji wa 
haki za binadmu yalikuwa ni ya ukatili wa 
kimwili na kisaikolojia.Vitendo vya ukatili 
huu vilivyoripotiwa ni pamoja na kupigwa, 
kunyongwa, kuchomwa mikono, kuchomwa 
moto, mtoto kuzikwa akiwa hai, kunyweshwa 
sumu, na kushambuliwa na silaha. Wazazi 
ndiyo walituhumiwa zaidi kufanya vitendo 
vya ukatili dhidi ya watoto. Miongoni  mwa 
matukio hayo ni tukio la mtoto mwenye miaka 
15 mkoani Arusha, ambaye alishambuliwa na 
kujeruhiwa vibaya na mume wake pamoja 
na rafiki wa mume huyo.
 

Mtoto mwenye miaka 15 ambaye aliripotiwa kushambuliwa na mume 
wake pamoja na rafiki wa mume wake Longido mkoani Arusha

Picha kwa hisani ya: Jamii Forums (Sep 2022)

Baadhi ya wazazi katika maeneo mbalimbali 
Tanzania Bara walituhumiwa kuwapatia 
watoto adhabu ya kikatili ya kuwachoma 
mikono na sehemu nyingine za miili yao. 
LHRC ilikusanya matukio ya aina hii takribani 
nane, yalilyoripotiwa katika mikoa ya Simiyu, 
Mtwara, Njombe, Geita, na Kilimanjaro.

Kupitia Utafiti wa Haki za Binadamu wa 
mwaka 2022, LHRC pia ilikusanya takribani 
matukio 460 ya ukatili wa kimwili dhidi ya 
watoto, ambayo yaliripotiwa katika mikoa 
7 kati ya 20 iliyotembelewa pekee, ambayo 
ni Singida, Iringa, Njombe, Kagera, Geita, 
Kigoma, na Katavi.
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Msichana mkoani Geita ambaye alishindwa kufanya mitihani yake ya 
darasa la saba baada ya mama yake kumchoma mikono kwa tuhuma 

za kuiba Sh. 500
Chanzo: Data za utafiti, 2022

Utelekezaji wa watoto 

Utelekezaji wa watoto, ambao unakatazwa 
katika Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009, 
uliendelea kuwa changamoto kubwa katika 
ufurahiaji na utekelezaji wa haki za watoto. 
Kwa mwaka 2022, LHRC ilikusanya matukio 
67 ya utelekezaji wa watoto, yaliyoripotiwa 
katika Mikoa ya Tanga, Lindi, Mtwara, 
Kilimanjaro, Tabora, Geita, na Simiyu, ambayo 
ni matukio 43 zaidi ya yale yaliyoripotiwa 
mwaka 2021. LHRC pia ilikusanya matukio 
zaidi ya 700 ya utelekezaji wa watoto kupitia 
utafiti wa haki za binadamu uliofanyika 
katika mikoa 20 ya Tanzania Bara.

Ajira kwa watoto na utumikishwaji wa 
watoto

Kupitia progamu yake ya ufuatiliaji wa haki 
za binadamu, LHRC ilikusanya matukio 10 ya 
ajira kwa watoto, yaliyoripotiwa katika Mikoa 
ya Mbeya, Geita, na Shinyanga. Watoto 
wengi walisemekana na kukutwa wakifanya 
kazi katika migodi na mashamba. LHRC 
ilikusanya matukio mengine 53 ya ajira kwa 
watoto kupitia utafiti wa haki za binadamu.

Ndoa za utotoni

Wadaau mbalimbali wa haki za watoto 
waliendelea kutoa wito kwa Serikali 
kufanya marekebisho ya sheria kukataza 
ndoa za utotoni mwaka 2022. Hata hivyo, 
Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971 bado 
haijafanyiwa marekebisho ili kuondoa 
vifungu vinavyoruhusu ndoa za utotoni kwa 
kuweka umri wa chini wa kuoa na kuolewa 
kuwa miaka 18 kwa wanaume na wanawake, 
kama iliyoelekezwa na Mahakama ya Rufani 
katika hukumu ya Kesi ya Rebecca Gyumi 
ya mwaka 2019. Kwa mwaka 2022, LHRC 
ilikusanya matukio 16 ya ndoa za utotoni 
kupitia utatifi wa taarifa za vyombo vya 
habari na programu ya ufuatiliaji wa haki za 
binadamu, yakipungua kutoka matukio 37 
mwaka 2021. Mwaka 2022 iliripotiwa katika 
baadhi ya mikoa kwamba baadhi ya wazazi 
walikuwa wakiwaambia watoto wao wa kike 
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wafeli kwa makusudi mitihani yao ya taifa ili 
wakaolewe. Baadhi ya visababishi vikuu vya 
ndoa za utotoni vilivyotajwa ni pamoja na 
kukubalika kwa ndoa hizo na suala zima la 
mahari.

Wasichana wawili waliookolewa na polisi kutoka kwenye ndoa za 
utotoni mkoani Katavi (kushoto) na ng’ombe waliokuwa wametolewa 

kama mahari (kulia)
Chanzo: Data za utafiti, 2022

Mimba za utotoni

Kwa mwaka 2022, matukio ya mimba za 
utotoni yaliendelea kuripotiwa katika mikoa 
mbalimbali Tanzania Bara. Kupitia utafiti wa 
vyombo vya habari na programu ya ufuatiliaji 
wa haki za binadamu, LHRC ilikusanya zaidi 
ya matukio 6,000 ya mimba za utotoni, 
yaliyoripotiwa katika mikoa mbalimbali, 
ikiwemo Kigoma, Pwani, Mwanza, Katavi, 

Rukwa, na Arusha.

Mnamo tarehe 15 Septemba 2022, Kamati 
ya Afrika ya Wataalamu wa Haki za Watoto 
ilitoa maamuzi yake katika kesi ya kuwapima 
ujauzito kinguvu na kuwafukuza shuleni 
wasichana wenye mimba na walioolewa, 
iliyofunguliwa na LHRC pamoja na shirika 
lingine lililopo Afrika Kusini. Kamati iliamua 
kwamba kwa kuchukua hatua hizo, Tanzania 
ilikiuka haki mbalimbali za wasichana 
zinazotambuliwa na kulindwa katika Mkataba 
wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto. Haki 
hizo ni pamoja na ulinzi dhidi ya utesaji na 
kutendewa kama siyo binadamu; haki ya 
elimu; haki ya kutobaguliwa; ulinzi dhidi ya 
desturi zenye madhara; haki ya faragha; na 
haki ya afya. Kamati pia ilisema hatua hizo 
zilikiuka kanuni ya maslahi bora ya mtoto.

Hali kadhalika, matokeo ya awali ya Utafiti 
wa Kidemografia na Afya na Utafiti wa 
Viashiria vya Malaria wa mwaka 2022 
yalionyesha kwamba asilimia 22 ya 
wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi 
19 wamewahi kupata mimba, asilimia 16 
walijifungua salama, asilimia 2 walipoteza 
ujauzito, na asilimia 6 wana ujauzito kwa 
sasa. Asilimia ya wanawake wenye miaka 
15 hadi 19 ambao wamewahi kuwa na 
ujauzito ni kubwa zaidi katika maeneo ya 
vijijini (asilimia 24.9) ukilinganisha na mijini 



62

(asilimia 16.4). Kimkoa, asilimia kubwa zaidi 
ya wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi 
19 waliowahi kupata mimba ilikuwa ni katika 
Mkoa wa Songwe (asilimia 44.7), ukifuatiwa 
na Ruvuma (asilimia 37.2).
 

Asilimia ya wanawake wenye umri wa miaka 15 hadi 19 waliowahi 
kupata ujauzito

Chanzo: TDHS – MIS 2022 & uchambuzi wa mwandishi

Usafirishaji haramu wa watoto

Katika miaka ya hivi karibuni, usafirishaji 
haramu wa watoto umeendelea kuwa 
changamoto katika maeneo mbalimbali 
nchini Tanzania, hasa usafirishaji kwa 
ajili ya kuwatumikisha watoto kikazi na 
kingono.  Matukio nane kati ya kumi na 
mbili ya usafirishaji haramu wa binadamu 
yaliyokusanywa na LHRC kupitia utafiti wa 
tarifa za vyombo vya habari na program ya 

ufuatiliaji wa haki za binadamu yalikuwa ni 
ya usafirishaji haramu wa watoto. Kupitia 
utafiti wa haki za binadamu, LHRC pia 
ilikusanya matukio 62 ya usafirishaji haramu 
wa watoto, yaliyoripotiwa katika mikoa kama 
vile Singida, Njombe, na Dar es Salaam. Afisa 
ustawi wa jamii mmoja mkoani Singida alidai 
kwamba kuna watoto mkoani humo ambao 
wamekuwa wakisafirishwa kiharamu kwa 
ajili ya kutumikishwa majumbani na kingono.

5.3. Haki za Watu wenye Ulemavu

Masuala makuu yaliyoathiri haki za watu 
wenye ulemavu kwa mwaka 2022 ni pamoja 
na ukuzaji na ulinzi wa haki zao; upatikanaji 
wa ajira na fursa za kiuchumi, ikiwemo 
ubaguzi katika ajira; unyanyapaa na ubaguzi, 
ikiwemo ubaguzi dhidi ya watoto wenye 
ulemavu; aina tofauti za ukatili, hasa ukatili 
wa kimwili; na upatikanaji wa huduma za 
afya; na ukosekanaji wa miundombinu rafiki.

Unyanyapaa na ubaguzi

Kwa mwaka 2022, matukio ya unyanyapaa 
na ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu 
yaliripotiwa katika mikoa kama vile Njombe, 
Kilimanjaro, Dar es Salaam, Dodoma, Arusha, 
Katavi, Rukwa, Mbeya, Iringa, na Morogoro. 
Mojawapo ya changamoto kuu ambayo 
watu wenye ulemavu walikumbana nayo 
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ni kutengwa katika familia na jamiii, hasa 
watoto wenye ulemavu.

‘’Ndugu mtaalamu watoto wengi wenye 
ulemavu wanafungiwa ndani na wazazi wao 
na wengine sio rahisi kuonekana mpaka uwe 
mtu wa karibu kabisa ndio  utajua...inabaki 
kuwa siri ya familia hawa watoto wengi 
hawapelekwi shule na wala hawatolewi nje ili 
kuficha aibu ya ulemavu sababu ulemavu pia 
unachukuliwa kuwa ni laana’
Mtu mwenye ulemavu – Ludewa, Njombe

Ubaguzi katika ajira

Utafiti kuhusu biashara na haki za binadamu 
uliofanywa na LHRC mwaka 2022 katika 
mikoa 14 ulionyesha kwamba kuna baadhi 
ya waajiri katika sekta ya biashara ambao 
hawapendi kuwaajiri watu wenye ulemavu 
kwa sababu ‘hawana ufanisi kama watu 
wasio na ulemavu.’ Waajiri wengine 
walisema kwamba hawawaajiri watu wenye 
ulemavu viwandani kwa sababu ‘wanaweza 
kuchelewesha uzalishaji’ na mazingira ‘siyo 
rafiki’ kwao.

Ukatili

Katika kipindi cha mwaka 2022, LHRC 
ilikusanya takribani matukio 12 ya ukatili dhidi 
ya watu wenye ulemavu, ikiwemo vitendo 
vya ukatili dhidi ya watu wenye ualbino na 
watoto wenye ulemavu. Vitendo hivyo vya 

ukatili ni pamoja na ubakaji, shambulio la 
mwili, matusi, kutengwa, na kunyimwa haki 
ya elimu.
Matukio ya shambulio na mauaji ya watu 
wenye ualbino yameanza kuibuka upya 
miaka ya hivi karibuni. Mathalani, mwaka 
2021 liliripotiwa tukio la mtoto mwenye 
ualbino mwenye umri wa miaka 4 hadi 7 
kushambuliwa na kuuwawa kule mkoani 
Tabora. Kwa mwaka 2022, tukio jingine la 
shambulio na mauaji ya mtu mwenye ualbino 
liliripotiwa katika Wilaya ya Kwimba mkoani 
Mwanza, ambapo Joseph Mathias (50), 
alishambuliwa na watu wasiojulikana na 
kukatwa mkono, hali iliyosababisha atokwe 
na damu nyingi na hatimaye kufariki. 

Upatikanaji wa huduma bora na rafiki za 
afya

Mnamo mwezi Machi mwaka 2022, 
wanawake wenye ulemavu nchini waliiomba 
Serikali kuboresha huduma za afya na 
kulisaidia kundi hilo kupata huduma bora 
za afya, ikiwemo kwa mama na mtoto, 
kwani suala hilo limekuwa changamoto 
katika hospitali na vituo mbalimbali vya 
afya. Shirikisho la Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu (SHIVYAWATA) lilisema pia 
kwamba Serikali inatakiwa kuingilia kati 
suala hili kwani wanawake wenye ulemavu 
wanapata changamoto nyingi wakati 
wa ujauzito na kujifungua. Shirikisho hilo 
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liliiomba Serikali kupeleka vitanda maalum 
kwa ajili ya wanawake wenye ulemavu 
wajawazito katika hospitali mbalimbali nchini, 
sambamba na kuweka wataalamu wa lugha 
ya alama ili kurahisisha mawasiliano kwa 
sababu wataalamu wengi wa afya hawana 
uelewa mzuri kuhusu aina mbalimbali za 
ulemavu.

5.4. Haki za Wazee

Tofauti na makundi mengine maalum kama 
vile wanawake, watoto na watu wenye 
ulemavu, hakuna mkataba wa kimataifa 
wa haki za binadamu maalum kwa ajili ya 
wazee. Kwa hapa nchini hakuna pia sheria 
ya kuwalinda wazee, japokuwa Zanzibar 
ipo. Katika Utafiti wa Haki za Binadamu 
uliofanywa na LHRC mwaka 2021, zaidi 
ya nusu ya wanajamii walioshiriki katika 
utafiti huo walidai kwamba haki za wazee 
zimelindwa kiasi. Hata hivyo baadhi ya 
wanajamii, wakiwemo wazee, waliohojiwa 
walisema kwamba wazee wanakabiliana 
na changamoto mbalimbali, ikiwemo 
upatikanaji wa huduma bora za afya, ukatili, 
na kukosa ulinzi/hifadhi ya kijamii.

Kwa mwaka 2022, masuala makuu yaliyoathiri 
haki za wazee nchini Tanzania ni pamoja na 
aina tofauti za ukatili, ambazo zilikuwa tishio 
kwa usalama na ustawi wao; upatikanai wa 
huduma za afya; mauaji; na ulinzi wa kijamii/

hifadhi ya jamii.

Ulinzi kwa wazee

Kwa mwaka 2022, wadau mbalimbali 
waliendelea kutoa wito wa utungaji wa sheria 
ya ulinzi wa haki za wazee, ili kuwalinda 
wazee, kama ilivyofanyika kwa upande wa 
Zanzibar. Sheria hiyo, pamoja na mambo 
mengine, itambue haki ya kupata pensheni 
kwa wazee wote.

Kutokuwepo kwa ulinzi wa kijamii wa 
kutosha pia kumeendelea kuwa changamoto 
kubwa kwa wazee. Kwa mujibu wa shirika 
linalojishughulisha na wazee la HelpAge 
International, ni asilimia 4 wazee pekee 
nchini Tanzania wana pata pensheni, jambo 
linalowafanya walazimike kufanya shughuli 
ngumu, kwa kuzingatia umri wao, kama vile 
kilimo, ili kuweza kujikimu.

Mnamo mwezi Septemba mwaka 2022, 
mashirika ya Shirika la Afya Duniani na shirika 
linalojihusisha na haki za wazee la HelpAge 
International yalitoa wito kwa serikali 
kutunga sheria maalum ambayo isimamia 
na kuimarisha ulinzi wa haki za wazee nchini 
Tanzania kwa kuzingatia mahitaji yao yote.

Upatikanaji wa huduma bora za afya

Wazee waliendelea kuathiriwa zaidi na 
changamoto mbalimbali za upatikanaji 
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wa huduma bora za afya mwaka 2022. 
Changamoto hizo ni pamoja na ukosekanaji 
wa huduma za afya karibu na makazi yao, 
upungufu wa wafanyakazi katika sekta ya 
afya, na upungufu wa madawa na vifaa tiba.

Ukatili

LHRC ilikusanya matukio 24 ya ukatili dhidi 
ya wazee, ambayo yaliongezeka kutoka 
matukio 16 yaliyokusanywa mwaka 2021. 
Hata hivyo, hii ni sehemu ndogo tu ya 
matukio ambayo kwa kawaida huripotiwa 
polisi, ukizingatia pia kwamba kuna matukio 
mengi ya ukatili dhidi ya wazee ambayo 
huwa hayaripotiwi.

Wazee wanawake kwa wanaume walifanyiwa 
vitendo mbalimbali vya ukatili, ikiwemo 
ukatili wa kimwili, kingono, kisaikolojia, 
na kiuchumi. Vitendo hivyo ni pamoja na 
ubakaji, vipigo, utelekezaji, kushambuliwa na 
vitu vyenye ncha kali, na kunyang’nywa mali.
Matukio ya wazee kushambuilwa na hata 
kuuliwa yaliripotiwa katika mikoa mbalimbali. 
LHRC illikusanya takribani matukio nane 
ya wazee waliouwawa na watoto wao 
wenyewe, ambayo ni matukio matatu zaidi 
ya yale yaliyoripotiwa katika miaka ya 2020 
na 2021 kwa pamoja. Mathalani, mnamo 
mwezi Machi 2022, polisi wilayani Nzega 
walimkamata Michael Jacob (25) kwa 
kumuua kikatili baba yake kwa tuhuma za 

uchawi. Mwezi Disemba iliripotiwa kwamba 
polisi mkoani Njombe walimkamata Otmary 
Wangerage (38), mkazi wa Mji wa Njombe, 
kwa kumbaka mwanamke mzee mwenye 
miaka 80.

’Wazee ndio wachawi na ndio wanaomaliza 
vijana wengi hapa kijijini tukienda kwa 
waganga na tukaambiwa kwamba mzee fulani 
ndio kamroga mtu fulani sisi hatujiulizi mara 
mbili ni kumuondoa tu.’
Mwanajamii (mwanamke) – Halmashauri 
Wilaya Njombe, Njombe

5.5. Haki za Vijana

Kama ilivyo kwa vijana wengine katika 
sehemu mbalimbali duniani, barani Afrika 
vijana pia wana mkataba mahsusi kwa ajili 
yao, uitwao  Mkataba wa Vijana wa Kiafrika 
wa mwaka 2006. Kwa mujibu wa mkataba 
huu, kijana ni mtu yeyote mwenye umri wa 
miaka kati ya 15 na 35.
Kwa mwaka 2022, LHRC ilingundua kwamba 
masuala makuu yanayowafikirisha vijana 
Tanzania Bara  ni 1. Ajira 2. Ubora wa elimu 
3. Afya 4. Ubaguzi & ukatili 5. Ushiriki katika 
ufanyaji maamuzi.
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‘Unakuta mtu ameshafika umri wa kustaafu 
halafu anarudishwa tena kazini,sasa hawa 
vijana awaliotoka vyuoni wataajiriwa 
sangapi?Kuwe kuna ukomo wa kuajiriwa na 
sisi tuajiriwe.’
Kijana – HW ya Singida, Singida

‘Mimi nimeshakata tamaa na ajira, pamoja na 
kuwa na sifa nzuri za kuajiriwa kwa sababu 
nimechoka kuombwa rushwa ya ngono ili 
nipate kazi au kupitishwa kuitwa kwenye 
interview. Ni bora nihangaike na biashara 
mtandaoni, japo bado nina changamoto ya 
mtaji.’
Kijana – HJ la Arusha, Arusha

Kwa ujumla, vijana waliofikiwa na utafiti wa 
haki za binadamu uliofanyika katika mikoa 20 
ya Tanzania Bara walitaja mambo yafuatayo 
kama masuala na changamoto kuu:
• Ajira na fursa za kiuchumi.
• Uvivu na uraibu wa mitandao ya kijamii
• Ufahamu wa afya na haki za uzazi.
• Upatikanaji wa huduma bora na rafiki za 

afya.
• Afya ya akili.
• Desturi za kimila zenye madhara,ikiwemo 

ukeketaji na ndoa za utotoni na 
kulazimishwa

• Ushiriki katika siasa, uongozi, na ufanyaji 
maamuzi.

• Ubora wa elimu.

• Kuwa katika hatari ya kufanya uhalifu, 
kujiingiza katika ulevi, kutumia madawa, 
kupata mimba za utotoni, na kujiingiza 
katika umalaya.

Vijana ambao wako katika vikundi 
vinavyopewa mkopo wa asilimia 4 na 
halmashauri, pia walifikiwa na kuulizwa 
kuhusu programu hiyo ya uwezeshaji 
vijana kiuchumi. Walitambua mchango 
wa programu hiyo katika kuinua maisha 
yao, lakini pia walielezea changamoto 
mbalimbali, ikiwemo utoaji wa mikopo kwa 
vikundi visivyo na sifa, matumizi mabaya ya 
fedha za mkopo, upendeleo, kutopewa stadi 
za ujasiriamali na uandishi wa andiko mradi, 
na ucheleweshaji katika utoaji wa mikopo.

5.6. Haki za Makundi Mengine Maalum, 
ikiwemo Watu Wanaoishi na Virusi vya 
UKIMWI

Makundi mengine maalum, ikiwemo 
watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI na 
wakimbizi, pia yalikabiliwa na changamoto 
kadhaa katika ufurahiaji wa haki zao. Kwa 
upande wa watu wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI, changamoto kubwa ilikuwa ni 
upatikanaji wa huduma bora za afya, 
unyanyapaa, na ubaguzi. Wanawake na 
wasichana wanaathirika zaidi na unyanyapaa 
na ubaguzi.
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Mnamo mwezi Agosti mwaka 2022, 
iliripotiwa kwamba vita dhidi ya UKIMWI, 
Malaria, na Kifua Kikuu inaweza kuathiriwa 
sana na kupungua kwa rasilimali fedha 
kwa jili ya kupambana na magonjwa hayo 
katika kipindi cha miaka mitatu ijayo. Hii 
ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la UKIMWI. Jambo hili 
limeleta wasiwasi kuhusiana na upatikanaji 
wa madawa ya kufubaza virusi  vya UKIMWI 
(ARV)  kwa  Watanzania milioni 1.7 wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI.
Kwa upande wa wakimbizi, masuala makuu 
yaliyoripotiwa kuathiri haki zao ni pamoja 
na ukosefu wa ajira, kutoishi katika hali 

inayofaa, na ukatili. Mathalani, katika Kambi 
ya Wakimbizi ya Nduta mkoani Kigoma, 
iliripotiwa kwamba kuna masuala kadhaa 
yanayoathiri haki za wakimbizi katika kambi 
hiyoo, ikiwemo ukatili wa kijiinsia, ambapo 
iliripotiwa kwamba zaidi ya matukio 1000 
ya ukatili wa kijinsia yamekuwa yakiripotiwa 
kila mwaka. Matukio haya yanafanywa na 
wakimbizi wenyewe na baadhi ya wanajamii, 
ambao wamekuwa wakiwavizia wanawake 
na kuwafanyia vitendo vya ukatili, ikiwemo 
wakati wanaenda kutafuta kuni. Wakimbizi 
wa kiume pia walituhumiwa kuwafanyia 
ukatili wa kiuchumi wakimbizi wa kike, 
ikiwemo kwa kuwanyang’nya vitu vyao.
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SURA YA SITA: 
MIFUMO YA ULINZI WA 
HAKI ZA BINADAMU
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SURA YA SITA: 
MIFUMO YA ULINZI WA 
HAKI ZA BINADAMU

Utangulizi

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu 
inajumuisha taasisi zinazokuza na kulinda 
haki za binadamu, ambazo zimeundwa 
katika ngazi za kitaifa, kikanda, na kimataifa.

6.1. Mifumo ya Kitaifa ya Ulinzi wa 
Haki za Binadamu.

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu nchini 
Tanzania inajumuisha vyombo kama vile 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Mhimili wa Mahakama, Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka, Jeshi la Polisi Tanzania, 
na Jeshi la Magereza.

Pamoja na juhudi mbalimbali za kukuza na 
kulinda haki za binadamu nchini Tanzania, 
mifumo hii iliendelea kukabiliwa na 
chamoto mbalimbali, ikiwemo upungufu 
wa wafanyakazi; ucheleweshaji katika 

uchunguzi na ukamilishaji wa kesi; rushwa; 
mianya katika uwezo wa utendaji kazi, hasa 
kwa upande wa uchunguzi; mianya katika 
ufuatiliaji na tathmini; ufinyu wa bajeti; na 
mazingira duni ya kazi, hasa kwa upande wa 
polisi.

6.2.Mifumo ya Kikanda na Kimataifa 
ya Ulinzi wa Haki za Binadamu

Masuala makuu yaliyoathiri nafasi ya mifumo 
ya kikanda na kimataifa ya haki za binadamu 
katika kulinda haki za binadamu nchini ni 
pamoja na Tanzania kuondoa ruhusa ya 
watu binafsi na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kufungua kesi kwa niaba ya watu katika 
Mahakama ya Afrika ya Haki za Watu na 
Binadamu na kutotekelezwa kwa hukumu 
na mapendekezo ya mifumo hiyo katika kesi 
mbalimbali zilizofunguliwa dhidi ya Tanzania.

Tathmini ya Rekodi ya Tanzania katika 
ulinzi wa haki za binadamu (UPR) 
iliyofanywa na Baraza la Umoja wa 
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Mataifa la Haki za Binadamu mwaka 
2021

Rekodi ya haki za binadamu ya Tanzania 
ilifanyiwa tathmini (tathmini ya UPR)  kwa 
mara nyingine na Baraza la Umoja wa 
Mataifa la Haki za Binadamu mnamo tarehe 
5 mwezi Novemba mwaka 2021. Mnamo 
mwezi Machi mwaka 2022, Kikosi Kazi 
cha baraza hilo kilitoa ripoti ya matokeo 
ya tathmini hiyo, ambayo inaonyesha 
kwamba Tanzania ilikubali mapendekezo 
187 (mapendekezo 20 yakikubaliwa kiasi), 
na ilitambua mapendekezo 65. Asilimia ya 
mapendekezo yaliyokubaliwa na Tanzania 
yaliongezeka kutoka asilimia 43 mwaka 2021 
hadi asilimia 66 mwaka 2022, huku asilimia 

ya mapendekezo yaliyotambuliwa ikipungua 
kutoka asilimia 52 mwaka 2021 hadi asilimia 
26 mwaka 2022.

Asilimia ya mapendekezo ya UPR ambayo Tanzania imeyakubali, 
kuyakubali kiasi, na kutambua mwaka 2022 kufuatia tathmini ya 

mwaka 2021  (N=252)
Chanzo: Ripoti ya Mchakatao wa UPR ya  Kikosi Kazi cha Baraza la 

Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu 2022
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SURA YA SABA: 
UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO 
KATIKA RIPOTI ZILIZOPITA

Ripoti za haki za binadamu zinazoandaliwa na 
LHRC zinatoa mapendekezo ya kuimarisha 
ukuzaji na ulinzi wa haki za binadamu 
nchini Tanzania kwa wadau mbalimbali wa 
kiserikali na wasio wa kiserikali . Utekelezaji 
wa mapendekezo hayo ni kipimo muhimu 
katika kujua ni hatua gani tumepiga katika 
kuimarisha haki za binadamu nchini Tanzania.
Kwa mwaka 2022, asilimia ya mapendekezo 
ambayo yalitekelezwa ilikuwa ni 35, 
ikiongezeka kutoka asilimia 31 mwaka 2021. 
Aislimia ya mapendekezo yaliyotekelezwa 
kiasi pia yaliongezeka kutoka asilimia 37 
mwaka 2021 hadi asilmia 38 mwaka 2022, 
huku ya yale ambayo hayajatekelezwa 
ikipungua kutoka asilimia 29 mwaka 2021 
hadi asilmia 26 mwaka 2022.

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti za haki za 
binadamu za (2015 – 2021)

 Mapendekezo mengi yaliyotolewa (asilimia 
47) yalikuwa ni kwa upande wa haki za kiraia 
na kisiasa. Hii ni kwa sababu haki hizi ndiyo 
haki nyingi zaidi, kama zilivyoelezewa katika 
nyaraka mbalimbali za kikanda na kimataifa 
za haki za binadamu, ikiwemo mikataba. Pia, 
haki hizi ndizo zinazoongoza kwa kukiukwa 
ukilinganisha na makundi mengine ya haki 
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za binadamu.  Mapendekezo kuhusu haki za 
kiraia na kisiasa pia yameongoza kwa upande 
wa idadi ya mapendekezo yaliyotekelezwa 
(asilimia 48) na ambayo hayajatekelezwa 
(asilimia 49).

Wito wa LHRC:  Ili kuimarisha ulinzi wa haki 
za msingi za binadamu, usawa wa kijamii, 
na    ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu, tunaisihi Serikali na wadau 
wengine kutekeleza mapendekezo ambayo 
bado hayajatekelezwa na yale ambayo  
hayajatekelezwa kikamilifu. 
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SURA YA NANE: 
HITIMISHO NA 
MAPENDEKEZO MUHIMU

Hitimisho

Haki za Kiraia na Kisiasa

Kwa mwaka 2022, LHRC iligundua kwamba 
kuna mambo kadhaa chanya yalitokea katika 
ukuzaji na ulinzi wa haki za kiraia na kisiasa, 
ikiwemo kufunguliwa kwa vyombo vinne vya 
habari vilivyofungiwa mwaka 2016 na 2017, 
ahadi ya kuondoa katazo la mikutano ya 
kisiasa, na mipango ya kufanya maboresho 
ya mfumo wa haki jinai nchini. Mambo haya 
yalichangia kuimarisha kiasi ulinzi na ukuzaji 
wa haki za kiraia na kisiasa.  Hata hivyo, 
haki hizi ziliendelea kuwa haki zinazokiukwa 
zaidi mwaka 2022, kwa sababu mbalimbali 
kama vile uwepo wa sheria na kanuni zenye 
vifungu vinavyominya haki kinyume na sheria 
na viwango vya kimataifa, hasa uhuru wa 
kujieleza, kukusanyika, na kujumuika; rushwa 
na ucheleweshaji katika utoaji wa haki; 
ubaguzi wa kijinsia; aina tofauti za ukatili, 
ikiwemo ukatili dhidi ya wanawake, watoto, 
watu wenye ulemavu, na wazee; kutozingatia 

utaratibu wa kisheria; ukamataji na uwekaji 
kuzuizini kinyume na sheria; na mauaji.

Haki za Kiuchumi, Kijamii, na 
Kiutamaduni

Utekelezaji madhubuti wa haki za kiuchumi 
na kijamii mwaka 2022 uliendelea kukabiliwa 
na changamoto mbalimbali kama vile ufinyu 
wa bajeti; upungufu wa wafanyakazi, ikiwemo 
katika sekta za elimu na afya; upungufu 
wa madarasa na mabweni; upungufu wa 
matundu ya vyoo; ukatili dhidi ya watoto; 
desturi zenye madhara; ukosekanaji wa ulinzi 
wa kijamii kwa watu wengi; na ukiukwaji wa 
haki za wafanyakazi. Pamoja na changamoto 
hizi, hali ya haki za kiuchumi, kijamii, na 
kiutamaduni illimarika kiasi ukilinganisha na 
mwaka 2021. Mojawapo ya masuala chanya 
yaliyoimarisha haki hizi ni pamoja na uletwaji 
wa Waraka mpya wa Viwango vya Chini 
vya Mshahara vya mwaka 2022, ambao 
umeondoa Waraka wa Viwango vya Chini 
vya Mshahara wa mwaka 2013, na uletwaji 
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wa muswada wa bima ya afya kwa wote.

Haki za Kiujumla

Masuala mbalimbali kama vile ahadi ya 
kuondoa katazo la mikutano ya hadhara ya 
vyama vya siasa na uundwaji wa kikosi kazi 
cha kuchukua maoni kuhusu demokrasia 
ya vyama vingi, yalikuwa na athari chanya 
kwenye haki za kiujumla, hususan haki 
ya maendeleo. Hata hivyo, bado kuna 
changamoto katika kuboresha maendeleo 
ya watu, kwa sababu ya changamoto kama 
vile rushwa, misamaha ya kodi, ukwepaji 
kodi, na uchafuzi wa mazingira.

Haki za Makundi Maalum

Makundi maalum ni pamoja na wanawake, 
watoto, watu wenye ulemavu, vijana, 
wakimbizi,  wazee, na watu wanaoishi na 
virusi vya UKIMWI. Makundi haya yapo 
katika hatari zaidi ya kufanyiwa vitendo vya 
ukiukwjai wa haki za binadamu, hivyo kuhitaji 
ulinzi maalum katika sheria na mikataba 
mbalimbali. Kwa mwaka 2022, matukio ya 
ukatili na ubaguzi dhidi ya makundi maalum 
yaliripotiwa katika mikoa mbalimbali, na kwa 
mujibu wa tathmini iliyofanywa na LHRC, 
matukio haya yaliongezeka ukilinganisha 
na mwaka 2021. Aina mbalimbali za ukatili, 
kama vile ukatili wa kingono, kimwili, na 
kiuchumi, uliendelea kuwa tishio kubwa kwa 

ufurahiaji madhubuti wa haki za makundi 
maalum.

Mapendekezo Muhimu

Haki za Kiraia na Kisiasa

1. Jeshi la Polisi Tanzania kuchukua hatua 
za haraka kufuatilia matukio ya watu 
kujichukulia sheria mkononi na mauaji 
yanayotokana na imani za kishirikina na 
kuhakikisha kwamba watu wanaofanya 
matukio hayo wanafikishwa mbele ya 
vyombo vya sheria.

2. Kwa kuwa Tanzania ni mojawapo ya 
nchi ambazo hazitekelezi adhabu ya 
kifo, Serikali, kupitia Wizara ya Katiba 
na Sheria, itangaze rasmi kwamba 
imesitisha adhabu ya kifo na kufanya 
marekebisho ya sheria kuondoa adhabu 
hiyo kwenye sheria.

3. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kuridhia na kupitisha Mkataba wa 
Umoja wa Afrika wa Usalama Barabarani 
wa mwaka 2016.

4. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kufanyia marekebisho Sheria 
ya Huduma za Habari ya mwaka 2016 
kulingana na hukumu ya Mahakama ya 
Haki ya Afrika Mashariki ya mwaka 2019.

5. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kurekebisha Kanuni za Maudhui 
ya Mtandaoni ya mwaka 2022 ili 
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yaendane na viwango vya kimataifa vya 
haki za binadamu.

6. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora na Jeshi la Polisi Tanzania 
kuhakikisha askari polisi katika ngazi 
zote wanapatiwa mafunzo ya mara 
kwa mara kuhusu Kanuni za Umoja wa 
Mataifa za Matumizi ya Nguvu na Silaha 
za Moto ya Maafisa wa Vyombo vya Dola 
na haki za binadamu kwa ujumla, kama 
sehemu ya juhudi za kupunguza mauaji 
yanayotokana na maafisa wa vyombo 
vya dola kutumia nguvu kupita kiasi.

7. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kurekebisha Sheria ya Vyama 
vya Siasa ili iandane na viwango vya 
kimataifa vya haki za binadamu.

8. Serikali kuondoa katazo la mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa.

9. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kuridhia Mkataba wa Afrika 
kuhusu Demokrasia, Uchaguzi, na 
Utawala wa mwaka 2007.

10. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kufanya mabadilko ya kisheria 
katika mfumo wa haki jinai ili kuondoa 
changamoto mbalimbali, ikiwemo 
uwekwaji kizuizini kwa muda mrefu. 
Sheria iseme wazi ukomo wa uwekwaji 
kizuizini na  hatua gani za kuchukua pale 
ambapo ukomo huo haujazingatiwa.

11. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria, kutunga sheria ya uanzishwaji wa 
chombo huru cha kiraia cha kuangalia 
utendaji wa maaskari polisi na maafisa 
wengine wa vyombo vya dola ili 
kuongeza na kukuza uwajibikaji katika 
vyombo hivyo.

12. Jeshi la Polisi kuhakikisha askari polisi 
wanajiepusha na vitendo vya ukamataji 
na uwekaji kizuizini wa watuhumiwa 
kinyume na sheria naa kutowapeleka 
watuhumiwa mahakani ndani ya masaa 
24 kama inavyotakiwa kisheria, ili kukuza 
haki ya kuwa huru.

13. Jeshi la Polisi kuhakikisha askari 
polisi wanajiepusha na vitendo vya 
ubambikaji wa kesi na vitendo vingine 
vinavyokinzana na maadili ya Jeshi la 
Polisi, na kuhakikisha wale wanaofanya 
vitendo hivyo wanachukuliwa hatua za 
kisheria.

14. Jeshi la Polisi Tanzania kuhakikisha 
dhamana kwa makosa yote yenye 
dhamana inatolewa kwa wakati, kama 
inavyotakiwa katika Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai.

15. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kuchukua hatua za kisheria na 
kiutawala kulinda haki ya kushiriki katika 
utawala, ikiwemo kuruhusu uwepo wa 
wagombea binafsi na kuundwa kwa 
chombo huru .

16. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
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Sheria, kuridhia na kutungia sheria 
Mkataba dhidi ya Utesaji na Adhabu au 
Vitendo vingine vya Kikatili, visivyo vya 
Kibinadamu, vya Kinyama na vyenye 
Kudhalilisha wa Mwaka 1984 (Mkataba 
dhidi ya Utesaji) ili kuongeza ulinzi wa 
uhuru dhidi ya utesaji.

17. Viongozi wa dini na wa kimila kutumia 
ushawishi na majukwaa yao kukemea 
ukiukwaji wa haki za kiraia, hasa haki ya 
kuishi, uhuru wa kujieleza, na uhuru dhidi 
ya utesaji, kama njia ya kukuza haki hizi.

18. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kufanya mapitio ya Sheria ya 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi ili kufanyia kazi 
maoni ya wadau.

19. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora kushirikiana na asasi za kiraia 
kueneza uelewa kuhusu ulinzi wa taarifa 
binafsi na sheria ya ulinzi wa taarifa hizo.

Haki za Kiuchumi, Kijamii, na 
Kiutamaduni

1. Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango, kuongeza bajeti inayotengwa 
kwa ajili ya sekta za elimu, afya, maji, 
na kilimo, kama inavyotakiwa katika 
viwango mbalimbali vya kimataifa, na 
kuhakikisha  fedha zinapelekwa wizarani 
kwa wakati.

2. Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia 

kuchukua hatua ya kushughulikia 
changamoto ambazo walimu 
wanakumbana nazo ili kuhakikisha 
mazingira ya ufundishaji yanaboreshwa, 
suala ambalo ni muhimu katika kuongeza 
ubora wa elimu na kufikia malengo 
muhimu chini ya Lengo la Maendeleo 
Endelevu namba 4 na Dira ya Maendeleo 
ya Taifa 2025.

3. Wanajamii kuripoti matukio ya ukiukwaji 
wa haki za kiuchumi, kijamii, na 
kiutamaduni kwa mamlaka husika.

4. Bunge la Tanzania kuwashirikisha katika 
mchakato wa bima ya afya kwa wote 
wadau mbalimbai wa haki ya afya, 
ikiwemo asasi za kiraia, na kuzingatia 
maoni na mapendekezo yao, sambamba 
na kuzingatia mtazamo wa haki za 
binadamu.

5. Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango, kuongeza bajeti kwa ajili ya 
miradi ya maji, hasa maeneo ya vijijni, 
ili kuongeza upatikanaji wa maji safi na 
salama, suala ambalo pia ni muhimu 
katika kukuza sekta ya viwanda.

6. Serikali, kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira, na Watu wenye 
Ulemavu), kuhakikisha utekelezaji 
Madhubuti wa  sheria na kanuni za kazi, 
hasa katika sekta ya biashara, ili kulinda 
haki za wafanyakazi.

7. Asasi za kiraia kushirikiana na Ofisi ya 
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Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Watu 
wenye Ulemavu) kueneza uelewa wa 
umma kuhusu sheria za kazi na haki na 
wajibu wa wafanyakazi mara kwa mara.

8. Wanajamii kutafuta maarifa na taarifa 
kuhusu haki za kiuchumi, kijamii, na 
kiutamaduni, ikiwemo haki ya kumiliki 
mali, kupitia machapisho mbalimbali ya 
lugha rahisi yanayotolewa na Serikali na 
wadau wengine, zikwemo asasi za kiraia.

9. Serikali, kupitia Wizara Ardhi, Nyumba,na  
Maendeleo ya Makazi kuongeza juhudi 
za kuhakikisha upatikanji wa nyumba 
bora. Juhudi za pamoja na kisekta pia 
zinahitajika kushughulikia changamoto 
mbalimbali za upatikanaji wa nyumba 
bora.

10. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kufanya maboresho ya kisheria 
kulinda haki za wanawake na wasichana 
za kulimiki mali na kuishi katika nyumba 
bora, ikiwemo kwa kufanya mapitio ya 
sheria baguzi za urithi na kumiliki mali.

11. Asasi za kiraia kueneza uelewa wa 
umma haki za chakula na kuishi katika 
nyumba bora, ikiwemo changamoto 
zinazohusiana na haki hizo.

12. Seriali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Wizara ya Afya, kuongeza kasi 
ya mchakato wa kutunga sheria kuhusu 
bima ya afya kwa wote.

13. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, 

Vijana, Ajira, na Watu wenye Ulemavu) 
kuhakikisha sheria za ulinzi wa kijamii 
zinatekelezwa ipasavyo na waajiri 
wanapekeka michango ya mifuko ya  
hifadhi ya jamii.

Haki za Kiujumla

1. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Wizara ya Uwekezaji, Viwanda, 
na Biashara, kutumia mtazamo wa haki 
za binadamu katika uwekezaji wa ndani 
nan je kwa kuzingatia sheria za nchi na 
hesima kwa za binadamu.

2. Asasi za kiraia, ikiwemo vyombo vya 
habari, kueneza uelewa wa umma 
kuhusu haki za kiujumla, ikiwemo haki 
ya maendeleo na haki ya kufaidika na 
rasilimali asilia.

3. Serikali, kupitia Wizara ya Madini, 
kuongeza juhudi za kupambana na 
ukwepaji kodi, hasa katika sekta ya 
madini, na kuhakisha makampuni 
yanayokwepa kodi yanawajibishwa 
kisheria.

4. Serikali, Kupitia Baraza la Taifa la 
Mazingira, kuhakikisha na kusimamia 
utekelezaji madhubuti wa sheria na 
kanuni za mazingira ili kulinda haki ya 
mazingira safi na salama.

5. Makampuni na viwanda kuhakikisha 
ulinzi wa mazingira katika utekelezaji 
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wa shughuli zake na kuchukua hatua 
kupunguza athari za shughuli hizo 
kwenye mazingira.

Haki za Makundi Maalum

1. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, kupeleka bungeni muswada 
wa kutunga sheria maalum ya ukatili wa 
kijinsia/ukatili majumbani.

2. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, Tume ya Kurekebisha Sheria, 
na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
kuhakikisha mabadiliko ya kisheria na 
kisera yanafanyika ili kuhakikisha ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto  mtandaoni 
yanajumuishwa kwenye sheria na sera.

3. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba 
na Sheria na Tume ya Kurekebisha 
Sheria, kufanya mapitio na kuondoa au 
kurekebisha sheria zote zinazowabagua 
wanawake na kuwanyima haki zao 
kinyume na mikataba mbalimbali ya 
kikanda na kimataifa iliyoridhiwa na 
Tanzania.

4. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kufanya mabadiliko ya sheria ili 
kuondoa ndoa za utotoni kwenye Sheria 
ya Ndoa ya mwaka 1971, kulingana na 
hukumu ya Mahakama ya Rufani kwenye 

kesi ya Rebeca Gyumi ya mwaka 2019, 
kwa kuweka umri chini wa kuoa na 
kuolewa kuwa miaka 18.

5. Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na 
Mipango, kuongeza bajeti kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mpango wa Kitaifa wa 
Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake 
na Watoto, ikizingatiwa kwamba matukio 
ya ukatili dhidi ya wanawake na watoto 
yanaongezeka.

6. Wanajamii kujiepusha na tabia ya 
kuwalinda watuhumiwa wa ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto kwa sababu tu 
ya kutaka ‘kuficha aibu ya familia.’

7. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Wizara ya Mambo ya Nje, 
kuridhia Mkataba wa Nyongeza kwenye 
Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu 
na Watu kuhusu haki za Watu wenye 
Ulemavu barani Afrika wa mwaka 2018.

8. Vyombo vya habari kufichua na kuripotia 
vitendo mbalimbali vya ukiukwaji wa 
haki za makundi maalum, ikiwemo watu 
wenye ulemavu.

9. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
kuanzisha mchakato wa kutunga sheria 
maalum ya kulinda haki za wazee.

10. Serikali, kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi, 
na Teknolojia, kuboresha mfumo wa 
elimu ili kuongeza ubora wa elimu 
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inayotolewa na kuwaandaa vizuri vijana 
kwa ajili ya ajira na kujiajiri.

11. Serikali, kupitia Wizara ya Afya, 
kuhakikisha watu wanaoishi na virusi 
vya UKIMWI wanapata huduma bora za 
afya, ikiwemo upatikanaji wa dawa za 
kufubaza virusi vya UKIMWI.

Mifumo ya ulinzi wa haki za binadamu

1. Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya 
Ndani na Wizara ya Katiba na Sheria, 
kuimarisha mifumo ya kitaifa ya ulinzi 
wa haki za binadamu na kushughulikia 
changamoto ambazo mifumo hiyo 
inakabiliana nazo ili kuimarisha ulinzi wa 
haki za binadamu.

2. Serikali, kupitia Wizara ya Mambo ya 
Ndani na Wizara ya Katiba na Sheria, 
kuhakikisha bajeti ya kutosha inatengwa 
kwa ajili ya Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora ili kukiwezesha chombo 
hiki muhimu cha ulinzi wa haki za 
binadamu kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo.

3. Asasi za kiraia kueneza uelewa wa umma 
kuhusu mifumo mbalimbali ya kitaifa, 
kikanda, na kimataifa ya ulinzi wa haki za 
binadamu.

4. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kusaini upya tamko la kuruhusu 
asasi za kiria na watu binafsi kufungua 
kesi katika Mahakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu ili kuongeza 
upatikanaji wa haki kwa Watanzania.

5. Serikali, kupitia Wizara ya Sheria na 
Katiba, kuhakikisha kwamba hukumu 
na mapendekezo yanayotolewa na 
mifumo ya kikanda ya haki za binadamu, 
hususan Mahakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu na Mahakama ya 
Afika Mashariki ya Haki, inatekelezwa.

6. Serikali, kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria, kutekeleza mapendekezo 187 
iliyoyakubali katika mchakato wa 
tathmini ya rekodi ya Tanzania ya haki za 
binadamu (UPR) iliyofanywa na Baraza 
la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu 
mwaka 2021.
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