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TAMKO KUKEMEA NDOA ZA UTOTONI
Utangulizi

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinasikitika kutokana na mjadala
ulioibuka hivi karibuni kuhusu umri wa mtoto wa kike kuolewa na
kutokurekebishwa kwa sheria ya ndoa. Mijadala hii inapingana na sheria
kwani baada ya Mahakama ya Rufaa kuamua shauri la Rebeca Gyumi umri
wa mtoto wa kike kuolewa Tanzania ni miaka 18. Ikumbukwe kuwa maamuzi
ya Mahakama ni sheria lazima yaheshimiwe na watu wote ikiwepo Serikali.
Mijadala hiyo imekuwa ikiibuka sehemu mbalimbali katika vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii ambapo imekuwa ikipendekezwa kuwa
hakuna haja ya kuifanyia marekebisho sheria ya ndoa inayoruhusu umri wa
ndoa kuwa miaka 14 kwa amri ya ,ahakama na 15 kwa ridhaa ya wazazi katika
vifungu vyake vya 13 na 17 vya sheria ya ndoa ya mwaka 1971.

Kwa mujibu wa mijadala hiyo mtoto mwenye umri wa miaka 11, 12, au 13
aliyeingia kipindi cha balehe aruhusiwe kuolewa kwa amri ya Mahakama kwa
kuzingatia vielelezo vya kimazingira ikiwemo afya, Imani, mila na desturi za
jamii husika. Mijadala hiyo imeshauri kuwa kama binti hajaweza kuendelea
na masomo, asipoingia kwenye ndoa anaweza kupata mimba kabla ya ndoa
na hivyo kuleta madhara zaidi.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinalaani vikali mijadala kama hii na
mapendekezo kama haya kwani yanarudisha nyuma juhudi za kumkomboa
mtoto wa kike dhidi ya imani, mila na desturi kandamizi.

Ndoa za utotoni ni tatizo kubwa nchini Tanzania linalo sababisha wasichana
kutotimiza ndoto zao hasa za kielimu. Ndoa hizi mara nyingi husababishwa
na hali duni za kimaisha, mila na desturi zilizopitwa na wakati, ukeketaji,
ukosefu wa elimu juu ya madhara ya ndoa za utotoni n.k. Kutokana na
takwimu za TDHs za mwaka 2015/16 zinaonesha wasichana 2 Kkati ya
wasichana 5 wanaolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Hii ni hatari
sana na inapelekea idadi kubwa ya wasichana wadogo kupoteza malengo
yao, haki zao za msingi na hata wengine kupoteza maisha.

Tanzania haitakuwa nchi ya kwanza kuweka umri wa chini wa ndoa kuwa
miaka 18, kwani kuna nchi nyingi ambazo umri wa ndoa ni miaka 18 na
kuendelea. Mfano wa mataifa hayo ni pamoja na Saudi Arabia ambapo ndoa
katika umri chini ya miaka 18 yatakiwa ipitishwe na Mahakama, Algeria ni
miaka 18, Iraq ni miaka 18, Jordan miaka 18, Morocco ni miaka 18, pamoja na
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Tunisia miaka 20. Nchi hizi ni nchi zinazoongozwa na sheria za dini ya
Kiislamu. Ushahidi huu unatuaminisha kuwa katika mazingira yoyote umri wa
ndoa unaweza kuwa miaka 18 au zaidi na usiathiri maendeleo ya nchi, imani
mbalimbali na taratibu zilizopo.

Sheria za Tanzania na Mikataba ya Kimataifa.

Sheria ya ndoa ya mwaka 1971 inaruhusu ndoa kwa mtoto wa kike katika umri
wa miaka 14 na miaka 15 kabla ya kubatilishwa na mahakama. Sheria hiyo
inapingana na sheria nyingine ikiwemo sheria ya Mtoto inayotaka mtoto
kutojihusisha na vitendo vya kingono hadi atakapofikisha umri wa miaka 18,
sheria ya kanuni ya adhabu inayotambua kosa kufanya mapenzi na mtoto
chini ya miaka 18 pamoja na sheria ya mikataba inayotambua umri wa
kuingia mikataba ni miaka 18. Vifungu hivyo pia vinapingana na mikataba ya
Kikanda na Kimataifa ya haki za mtoto ambayo Tanzania imeridhia. Mikataba
hiyo ni pamoja Mkataba wa Kimataifa wa haki ya Mtoto (CRC) pamoja na
Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC). Kuendelea
kukumbatia vifungu hivi ni kukinzana na Katiba ya Jamhuri ya Muuungano
wa Tanzania inayopinga ubaguzi pamoja na mikataba ambayo Tanzania
imeridhia.

Nguzo muhimu ya kutokomeza ndoa za utotoni, ni kuwa na mfumo imara wa
Sheria unaoweka umri wa chini wa kuoa na kuolewa kwa wavulana na
wasichana kuwa sawa na kwa umri wa miaka 18 kwani ndio umri wa mtu
mzima kwa Tanzania. Kuweka umri wa chini kuwa miaka 18 kunaendana na
malengo na viwango vya kimataifa na kikanda kwenye masuala ya haki za
binadamu. Pia Sheria ya mfano ya Nchi za Ukanda wa Kusini mwa Afrika ya
kukomesha ndoa za utotoni (SADC Model Law on Eradicating Child
Marriages), imeweka wazi miaka 18 kuwa umri wa chini wa kuoa/kuolewa.

Maamuzi ya Mahakama pamoja na Kamati

Mahakama Kuu ya Tanzania Katika shauri la Rebeca Gyumi iliamuru Serikali
kufanya marekebisho ya sheria ya ndoa ndani ya mwaka mmoja na
kusahihisha vifungu vya kibaguzi vya 13 na 17 na kuweka miaka 18 kama umri
wa chini unaostahili kwa ndoa kwa wavulana na wasichana. Uamuzi huu wa
Mahakama Kuu ulidhibitishwa na Mahakama ya Rufaa baada ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali kukata rufaa. Mahakama katika kujielekeza kwenye
maamuzi ya miaka 18 ilizingatia mambo mengi ikiwemo sababu za kisheria
na kisera tulizozitaja hapo juu. Kwa hiyo, serikali inawajibu pia wa kutekeleza
maelekezo ya Mahakama kuhusu umri wa chini wa ndoa.

Pia katika shauri lilifunguliwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu dhidi
ya Serikali ya Tanzania katika Kamati ya Wataalamu ya Afrika ya Haki na
Ustawi wa Mtoto, iliyomalizika mwaka jana, Serikali ya Tanzania ilimariwa na
Kamati hiyo kuchukua hatua stahili kuondoa kabisa ndoa za utotoni na mila
nyingine kanadamizi kwani zinaathiri maendeleo ya mtoto wa kike kwa
kuhakikisha wanatatua visababishi ikiwemo ubaguzi, umasikini na mila na
sedturi zilizopitwa na wakati.



Madhara ya ndoa za Utotoni

Ndoa za utotoni zimeendelea kuleta madhara makubwa kwa watoto wa kike
na taifa kwa ujumla na kuendelea kulisababishia taifa hasara kubwa. Baadhi
ya athari hizi ni kama vile kupoteza fursa za elimu na ujuzi wa kazi, kupata
maambukizo ya virusi vya ukimwi (VVU) au magonjwa ya zinaa (STD),
kunyanyasika kisaikolojia, kimwili, na kijinsia kupitia ukatili ambapo mabinti
wengi wanhapitia, kuyumba kiuchumi na kudumu katika umasikini, vifo vya
watoto wachanga ha watoto wa kike pindi wanapojifungua kwa kuwa viungo
vyao vya uzazi bado havijakomaa, kuongezeka vifo vya wajawazito, kulipa
hasara Taifa katika kutatua changamoto zinazotokana na ndoa za utotoni.

Mapendekezo

Kutokana na hayo Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinapendekeza;

i. Umri wa mtoto kuolewa Tanzania ni miaka 18 kulingana na kesi ya
Rebeca Gyumi baada ya muda waliopewa Serikali kurekebisha
sheria kuisha.

ii. Serikali irekebishe vifungu vya 13 na 17 vya sheria ya ndoa ilikuonyesha
nia njema (political will) na kuondokoa upotoshaji wa umri wa ndoa
kwa watanzania.

iii. Mamlaka na wadau watumie nafasi zao kuweza kuunga juhudi
kupambana dhidi ya mila kandamizi zinazomnyima mtoto wa kike
haki zake za msingi

iv. Wadau wajiepushe na matamko yanayorudisha nyuma juhudi za
kumkomboa mtoto wa kike

v. Jamii zitambue mtoto wa kike ana haki za msingi na hivyo haki zake
zilindwe na wajiepushe na kuendekeza mila na desturi zilizopitwa na
wakati kwani kufanya hivyo kutaendelea kumkandamiza mtoto wa
kike.

vi. Serikali iondoe sheria kandamizi zote na kuhakikisha ulinzi wa mtoto
kisheria unapatikana katika sheria zote za msingi katika ulinzi wa
mtoto.
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