KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU (LHRC)
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MAONI YA KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU KUHUSU

MKATABA WA USHIRIKIANO WA KIUCHUMI NA KIJAMII KWA AJILI YA
UENDELEZAJI NA UBORESHAJI WA UTENDAJI KAZI WA BANDARI
TANZANIA KATI YA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA NA SERIKALI YA DUBAI

Juni13,2023



A. Utangulizi

Ufuatao ni uchambuzi wa LHRC kuhusu Mkataba wa Ushirikiano wa Kiuchumi
na Kijamii kwa ajili ya uendelezaji na uboreshaji wa utendaji kazi wa Bandari
Tanzania kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya

Ufalme wa Dubai.

Uchambuzi huu umefanywa kwa mtazamo wa haki za binadamu kama
ilivyoainishwa katika Mkataba wa Haki za Kiraia na Kisiasa, 1966 pamoja na
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanhzania, 1977 na kutoa mapendekezo
yake. Msingi wa uchambuzi huu ni uwazi, uwajibikaji na dhana ya ushiriki na
ushirikishwaji wa wananchi katika mambo yanayowahusu wao wenyewe na
rasilimali zao kama ilivyoainishwa katika ibara ya 18 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania, 1977, pia ibara ya 8 ya Katiba hiyo.

LHRC inaendelea kuweka misisitizo katika dhana ya uhuru wa kupata taarifa
kama ilivyoainishwa katika ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, 1977 ambayo inaainishwa haki ya kila mtu kuwa na uhuru wa

kutafuta, kupokea na kusambaza taarifa.

Ndugu waandishi wa Habari,

Mnamo tarehe 05 Juni 2023, ilisambaa taarifa katika mitandao ya kijamii kutoka
ofisi ya Katibu wa Bunge juu ya mwaliko kwa umma wa kutoa maoni kuhusu
Azimio la Bunge.

Azimio kuhusu mapendekezo ya kuridhia makubaliano kati ya serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Dubai kuhusu ushirikano wa
kiuchumi na kijamii kwa ajili ya uendelezaji na uboreshajiwa utendajii kazi wa

bandari Tanzania la mwaka 2023.

Mwaliko huo uliainisha tukio la kupokea maoni kuwa ni siku ya Jumanne ya
tarehe 06 Juni, 2023 saa saba na nusu mchana katika ukumbi wa Msekwa D
ofisi ya Bunge, Jijini Dodoma. Barua ya mwaliko ilichapishwa kwenye tovuti ya

Bunge pamoja na mitandao rasmi ya ofisi ya bunge.
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Hata hivyo, kuna masuala kadhaa kuhusu mkataba huu yamezua mjadala
katika majukwaa mbalimbali. Masuala hayo ni pamoja na muda wa mkataba
na uvunjaji na ukomo wa mkataba. Hivyo basi, LHRC iliona kuna haja ya kufanya
uchambuzi wa kisheria wa mkataba huo na kutoa maoni kuhusu baadhi ya
vifungu.

B. Maoni ya LHRC ni kama ifuatavyo;

1. Aina ya uwekezaji
Mkataba haujainisha umiliki wa Serikali ya Tanzania au wananchi wake katika
uwekezaji huo, hivyo kutokuwa bayana kwa aina ya umiliki kunaleta tafsiri na
mwanya wa kutokuwepo kwa fursa kwa wananchi wa Tanzania kumiliki
sehemu ya uwekezaji huo moja kwa moja kwa njia ya kununua hisa au kupitia
umiliki wa Serikali.

2. Kampuni moja kupewa wigo mkubwa wa uwekezaji
Ibara ya 2 ya Mkataba inaweka lengo la kuingia makubaliano yenye nguvu ya
kisheria kufanya ushirikiano ya uendelezaji, uboreshaji na uendeshaji wa
maeneo mbalimbali ikiwemo, bandari za baharini na maziwani, maeneo
maalum ya kiuchumi (EPZ), maeneo makubwa ya kuweka mizigo na kanda za
kibiashara na maeneo mengine ya kimkakati yanayohusu miundombinu ya
bandari.
Tafsiri yaibara ya 2 inaweza kuhusisha Bandari ya Dar es Salaam, Bandari Tanga,
Bandari ya Mtwara, pamoja na Bandari ndogo ya Kipumbiwi, Bandari ya
Kagombe, Bandari Mkwaja, Bandari ya Lindi, Bandari ya Kilwa Masoko, Bandari
ya Mafia, Bandari ya Bagamoyo na Bandari ya Pangani, Bandari ya Mwanza,

Bandari ya Kemondo, Bukoba na Bandari ya Musoma.

LHRC ina maoni kwamlba, wigo na upana wa maeneo ya uwekezaji ni mkubwa
mno, ikizingatiwa ya kwamba, Mamlaka ya Bandari Tanzania inaendesha

bandari kubwa zaidi ya 30 za baharini ha maziwa makuu.

Pamoja na majibu ya Serikali kupitia Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Profesa
Makame Mbarawa kuwa, si bandari zote zitahusika moja kwa moja katika

uwekezaji huo, ila ni hadi pale Serikali ya Tanzania itakapomtaarifu mwekezaji
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kuhusu fursa za uwekezaji kama ilivyoainishwa katika Ibara ya 4 (2) ya mkataba,
bado majibu hayo si yenye kujitosheleza kwa kuwa lengo la msingi la mkataba
huo ni kufanya uwekezaji katika bandari zilizo chini ya Mamlaka ya Bandari
(TPA).

3. Mchakato wa manunuzi
Ni wazi kuwa, bado kuna sintofahamu kutoka kwa wananchi kuhusu kufuata
taratibu za mchakato wa manunuzi kama inavyohitajikwa kwa mujibu wa

Sheria ya Manunuzi ya Umma Namba 9 ya 2011

Kwa mujibu wa kifungu cha 64 cha Sheria hiyo, inaainisha kuwa, taasisi yoyote
ya umma inayotaka kufanya mchakato wa manunuzi inapaswa kutumia
utaratibu wa ushindani kwa mujibu wa sheria. Ushindani huu unamaanisha

kushindanisha kwa wazi taasisi zaidi ya moja na hatimaye kuchagua moja.

Tofauti na mchakato huu wa kupata mwekezaji ODP World hakuna uwazi wa
namna ya mwekezaji huyu alivyopatikana. Utaratibu wa kufanya sing/e
sourcing unaruhisiwa kwa sheria ikiwa tu, hakuna mwekezaji mwingine yoyote
anayeweza kutoa huduma hiyo; kuna uharaka sana wa kutekeleza jambo
husika kupitia mtoa huduma huyo; kuna hitaji la ulinzi na usalama wa Taifa wa

kumtumia mtoa huduma huyo.

4. Faida inayoratajiwa kupatikana kwa kuingia mkataba huo
Kwa upande mwingine, mkataba haujaweka wazi, faida ambayo Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania itapata mara baada ya kuanza kwa utekelezaji wa
mkataba huo. Jambo hili, linaongeza hofu ya kuingia mkataba huu kwa kuwa
hakuna mahali ndani ya mkataba unapoonesha matarajio ya faida
itakayopatikana kila mwaka kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pia

thamani ya jumla ya utekelezaji wa mkataba huo.

Kumekuwa na mijadala kuwa ni ngumu kwa thamani halisi kufahamika katika
mkataba huu kwa kuwa kutakuwa na mikataba mingine ya utekelezaji, ni maoni

yetu kuwa kwa kuwa mkataba huu unaweka msingi kwa mikataba yote ya



utekelezaji basi mikataba ya uwekezaji nayo iwekwe wazi ili ummma uweze kujua

thamani ya uwekezaji katika mradi huu.

Hivyo kutokuwa na msingi madhubuti kuhusu faida inayotarajiwa kupatikana
katika utekelezaji wa mikataba hiyo ni dosari mojawapo ya kisheria ambayo
imejenga hofu kwa wananchi. Kwa mujibu wa kifungu cha 25 cha Sheria ya
Mikataba Sura Namba 345 ambacho kinaainisha kuwa, makubaliano bila ya faida
tarajiwa “consideration”ni batili mbele ya sheria. Hivyo, ni wazi kuwa mkataba

huu haujaweka bayana faida tarajiwa kuhusu mkataba huo.

5. Ibara ya 6 Sharti la Mwekezaji kutoingiliwa kwa sababu zozote

Inaweka takwa la Serikali ya IMT kuhakikisha kampuni ya uwekezaji inapata
vibali, haki ya kutumia ardhi na motisha za kiuwekezaji kwa ajili ya utekelezaji
wa mkataba wa mradi kwa mujibu wa sheria. Pia ikiwa DPW or kampuni
itakayotekeleza mradi ikiomba Serikali ya JMT kuzuia vitendo ambavyo ni
kinyume cha sheria ila vitakuwa halali kwa sababu za kiusalama kama
inavyoweza kueleweka na nchi hizo mbili.

Changamoto vya kifungu hiki, ni pale ambapo kitendo chochote
kitakachofanyika kwa sababu za kiusalama kinaweza Kkisipokubaliwa na
upande DP World kinaweza leta utata wa kisheria na hivyo kusababisha
mgogoro utakahitaji usuluhishi. Hivyo, DP World inatakuwa imejiweke sehemu
salama kwa kuwa kitendo hicho kwa mujibu wa ibara ya 6 (2) haileweki au
kukubalika na DP World.

6. Ibara ya 9 na 18 suala ya motisha na kikodi
Vipengele hivi vinaainisha masuala ya kikodi, ushuru wa forodha na makato
mengine yatakayofanywa kwa mujibu wa sheria, hata hivyo kipengele hiki
kinatoa mwanya kwa Serikali kutoa motisha kwa mwekezaji wakati mkataba
huu haitaji aina au kiwango cha motisha hiyo. Pamoja na kuwepo kwa
kipengele cha motisha hiyo kutolewa katika mikataba mingine ya utekelezaji
wa miradi (Host Governments Agreements “HGAS) iliyotajwa katika mkataba

mkuu.

LHRC inapendekeza kuwa mikataba ya utekelezaji iainishe ukomo wa juu na
wa chini wa motisha hizo zitakazotolewa katika mikataba mingine ya

utekelezaji ili kuepuka kutumika vibaya kwa kipengele hiki wa baadhi ya



watendaji wa Serikali wasiyo waaminifu. Kwa kuwa, wanaweza kutoa
misamaha ya kodi na nafuu nyingine kwa kadri wanavyoona inafaa. Na
mikataba hiyo iwekwe wazi kwa kuwa ndani ya mkataba mkuu motisha

haijabainishwa.

7. Ibara ya 20 (2) (e) Utatuzi wa migogoro
Endapo kutatokea mgogoro baina ya pande mbili, yaani Jamhuriya Muungano
wa Tanzania ha Kampuniya Uwekezaji, mgogoro huo utataliwa na vyombo vya

usuluhi wa migogoro nchini Johannesburg, Afrika ya Kusini.

LHRC inaungana na kifungu hiki kwa kuwa kinaendana na Sheria za Kimataifa
za Uwekezaji, Sheria ya Utatuzi wa Migogoro Sura Na.l15, 2020 pamoja na
Sheria ya Uwekezaji, 2022 kwa kuwa inaendana sheria hizo. Hata hivyo
kipengele hiki kinapingana na kifungu cha 11 cha Sheria ya Ulinzi wa Rasilimali
za Umma Namba 5 ya mwaka 2017 kinachotaka migogoro yote ya uwekezaji

isikilizwe na Mahakama ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

8. Ibara ya 23 Muda na Ukomo wa Mkataba
Mkataba haujaweka bayana Kipindi mahususi cha utekelezaji wa mkataba huo
kama ilivyo katika misingi inayoongoza uendeshaji wa mikataba ya kimataifa,
moja wa msingi huo ni muda na ukomo wa mkataba. Ibara ya 23 haiko bayana
kuhusu ukomo mahususi wa mkataba huo, badala yake inaweka mazingira
yatakayopelekea kukoma kwa mkataba ikiwemo; kusitishwa kabisa kwa miradi

yote ya kimkataba; pamoja na kuisha kwa mikataba ya utekelezaji wa miradi.

Hata hivyo, ibara ya 23 (2) inaweka sharti la kuendelea kwa mkataba hata
baada ya kusitishwa kwa mkataba huo, kwa hoja ya kuwa mkataba huo
umesitishwa nje ya muda. Hivyo ni wazi kuwa mkataba umeweka masharti

magumu ya usitishwaji wake.

Ni muhimu kuwepo kwa kipindi maalumu cha ukomo wa mikataba ya
utekelezaji ili kutoingia kwenye utata wa kisheria uliyopo katika ibara ya 23 ya

mkataba mkuu.
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Ibara ya 23 (4) inaweka katazo la nchi moja kujitoa katika mkataba huo katika
mazingira yoyote yanayohusu uhusiano baina ya nchi mbili hata pale pande
yeyote inavunja mkataba husika. Kifungu hiki kinamaanisha mkataba huu ni

wa kudumu maisha yote na na hakuna namna ya kujitoa au kuuvunja.

9. Ibara ya 30 Uimara wa Mkataba
Kipengele hiki kinaweka mazingira ya kutoyumbisha uendeshaji wa mkataba
huu. Hata hivyo, kifungu hiki hakijaweka bayana aina ya mazingira ya kuweka
uimara wa mkataba huo. Hivyo, hii inatoa mwanya kwa mikataba ya utekelezaji

kuweka mazingira hayo ambayo pengine wananchi wanaweza wasiyaone.

C. Mapendekezo ya nini kifanyike
Mapendekezo ya LHRC yamejikita katika msingi wa kifungu cha 22 cha
mkataba kinachoruhusu marekebisho ya mkataba pale itakapohitajika,

mapendekezo yetu ni kama ifuatavyo;

1. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kurejea upya vipengele
vya mkataba vyenye changamoto ya kisheria, hususani vile ambayo
vilivyoibua mjadala mkubwa kwa wananchi. Hii inaweza kufanyika katika
hatua za mapema kwa msingi wa hoja zilizoibuliwa na wananchi wakati
kuhusu mkataba huo.

2. LHRC inapendekeza kurekebishwa kwa mkataba huo ili kuweka wazi
wazi mazingira yatakayoweka uimara wa mkataba “Stabilization Clause’,
mathalani kama ni mazingira ya kikodi ni muhimu yaianishwe bayana ili
kuepeka mchakato wowote utakaoweza kutumia mwanya huo kwa
maslahi binafsi na kuumiza maslahi ya umma.

3. LHRC inapendekeza kuwekwa wazi kiwango cha umiliki wa sehemu ya
uwekezaji huo ili wananchi kufahamu faida itakayopatikana katika

uwekezaji huo husasani katika mikataba ya utekelezaji wa mradi.

Mwisho, ni vema kuendelea kwa ari ya uwazi wa mikataba ya kiuwekezaji

inayohusu maslahi mapana kwa Taifa kama ilivyojitokeza katika mkataba huu
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kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na DP World. Dhana hii inakwenda
sambamba na misingi ya Open Government Partnership (OGP} ambayo ni;

uwazi, uwajibikaji na ushiriki mpana wa wananchi.

Pia tunapendekeza kuwepo na ushirikishwaji mpana wa wananchi kwani
mkataba huu uliopitishwa na Bunge tarehe 10 June 2023 haukuwa na

ushirikishwaji wa kutosha.

LHRC inaungana na watanzania wote wenye mapenzi mema na nchi yao kwa
kuhamasisha ushiriki wa shughuli zinazoleta ukuaji wa uchumi

Pia, kwa kipekee, LHRC inaamini kuwa uwekezaji wenye tija husaidia Taifa
kujikomboa katika dimbwi la umasikini na hatimaye taifa kujitegemea na kuwa

na wananchi wenye maisha bora na maendeleo.

Kuhusu kesi za DP World dhidi ya nchi mbalimbali
Kutokuwepo kwa ushindani ni moja ya hofu ilitanda katika jamii, kwa kuwa
kuna taarifa kadhaa zinazohusu kampuni ya DP world na kesi ilizoshitaki nchi

iliyoingia nazo mikataba kama ifuatavyo;

Jedwali la kesi za uwekezaji

1. | DP World dhidi ya Djibouti (2021). ICSID

DP World ilishinda kesi dhidi ya Djibouti. DP World ilikuwa
ikitafuta fidia kwa madai ya kwamba Djibouti ilikukiuka mkataba
na kunyang'anywa bandari ya Djibouti, Doraleh na kuwapa
Kampuni ya uwekezaji ya china.

Djibouti iliamriwa kulipa dola za kimarekani milioni 533 kwa
kuvunja masharti ya mkataba.

2. | DP World dhidi ya Pakistan (2020). ICSID ilitupilia mbali kesi
iliyoletwa na DP World dhidi ya Pakistan. DP World ilikuwa

ikitafuta fidia kwa madai ya kukiuka mkataba na kunyang'anywa

mali na Pakistan.




3. | DP World dhidi ya Argentina (2018). ICSID ilitupilia mbali kesi
iliyoletwa na DP World dhidi ya Argentina. DP World ilikuwa
ikitafuta fidia kwa madai ya kukiuka mkataba na kunyang'anywa

mali na Argentina.

4. | DP World dhidiya Peru (2015). ICSID ilitupilia mbali kesi iliyoletwa
na DP World dhidi ya Peru. DP World ilikuwa ikitafuta fidia kwa

madai ya kukiuka mkataba na kunyang'anywa mali na Peru.

Imetolewa leo Juni 13 2023 na;

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC)
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