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Kwa: Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria

Mei, 2023



A. Utangulizi
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) imefanya uchambuzi wa Muswada wa Tume ya Mipango, 2023, lengo la uchambuzi huu ni kutoa maoni ya Kituo kwa mtazamo wa haki za binadamu.

Kiujumla, LHRC inaungana na Wizara husika kwa kuleta muswada huu kwa kuwa unalengo la kuhakikisha kukuza uchumi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  kupitia mipango yenye kuleta ufanisi wa kiuchumi. Hata hivyo, LHRC inatoa wito kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufuta na kurekebisha kifungu cha 26 kinachoweka makosa na adhabu za jinai, badala yake adhabu hizo ziwe za kiutawala zaidi (Administrative actions).

	Na.
	Kifungu
	Suala

	Mapendekezo na Sababu

	1.
	Kifungu cha 5(5) Nafasi ya mjumbe kuwa wazi
	Sababu ya mjumbe kushindwa kutimiza majukumu yake kwa sababu za ugonjwa haijainishwa
	Kuongeza kifungu 5(5) (e) kwa sababu ya mjumbe kushidwa kutimiza majukumu yake kwa sababu ya ugonjwa.


	2. 
	Kifungu cha 6 (2) r
	Kutambua uwepo wa asasi za kiraia kwenye upangaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo.

	Kuongeza neno “asasi za kiraia” katika upangaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo.



	3.
	Kifungu cha 11 na 12
Uteuzi wa Katibu Watendaji na Naibu Makatibu Watendaji
	Kifungu hiki kinaweka mamlaka ya uteuzi wa Katibu Mkuu na Naibu Makatibu Watendaji lakini hakitambui takwa lilipo kwenye kifungu cha 14 (2) ambacho kinaweka “Kamati ya Uteuzi” yenye majukumu ya kuwezesha mchakato wa uteuzi wa wajumbe wa Tume, Katibu Mtendaji, Naibu Makatibu Watendaji na watumishi wengine wa Tume.
	Ni muhimu kutambua majukumu ya “Kamati ya Uteuzi”.

	4. 
	Kifungu cha 24(a)
Mamlaka ya kupata taarifa 
	Kifungu kinaweka mamlaka kwa Tume ya Mipango kupata taarifa kutoka kwa mtu yoyote.

Hii inaweza kuathiri sekta ya uwekezaji kwa kuwa na hofu ya kuitwa mbele ya kamati na kutoa taarifa zake.
	LHRC inapendekeza kufutwa kwa kifungu hiki.

Sababu: Uwepo wa jinai ni hatari kwa wawekezaji (Sekta binafsi na asasi za kiraia)

	5.
	Kifungu cha 26
Makosa na adhabu 
	Uwepo ujinai kwenye sheria ya mipango, hii inaongeza wigo wa mtu au watu kutiwa hatiani kwa jinai
	LHRC inapendekeza kufuta kifungu hiki na kuweka adhabu za kiutawala (Administrative actions) badala ya jinai.




B. Hitimisho

Tunategemea kwamba, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, itapitia upya vifungu vyenye ukakasi ili kuboresha sheria zetu na kuongeza ufanisi wa taasisi husika zilizolengwa kuboreshwa. Aidha, kuchukua mapendekezo tuliyotoa kutapunguza uwezekano wa kutoa dhana ya ujinai katika sheria tarajiwa.
  
Kwa uchambuzi zaidi kamili, tafadhali tembelea tovuti ya LHRC www.humanrights.or.tz 
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