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SHUKURANI

Tunatoa shukurani kwa wanasheria wetu na 
wale wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida 

hivi. Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote 
walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki ili 
kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 
Sungusia, Wakili Fulgence Massawe, Wakili 
Jeremiah Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. 
Evans Sichalwe, pamoja na wafanyakazi wote wa 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA SHERIA 
NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
ni shirika binafsi la kujitolea na la hiari 
ambalo si la kisiasa wala kibiashara. Kituo 
kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa 
sheria za Tanzania mnamo Septemba, 1995.  
Kabla ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo 
cha Sheria  na  Haki  za  Binadamu  kilikuwa  
ni  mradi  wa  haki  za  binadamu  wa  Mfuko  
wa Kuendeleza  Elimu  ya  Sheria  Tanzania  
(TANLET).  Makao makuu ya Kituo ni Dar es 
Salaam na Arusha kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
tamani jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  
shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na 
haki  za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  
na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 
utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa sheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya watanzania kuwa 

na  uwezo  wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pamoja  
na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  kuzitetea  
pamoja  na  kuheshimu  haki  za  wengine  ili  
hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  
ya  sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  tulio  
nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote kujua 
sheria. Hali hii inasababisha watu wengi kujikuta 
katika  matatizo  ya  kisheria  ambayo  yangeweza  
kuepukika  kama  angejua  sheria.  Ndio  maana  
basi Kituo  kimeamua  kutoa  machapisho  haya na 
mengine, kwa lengo  la  kutoa  msaada wa kisheria 
kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi 
na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu 
msomaji uweze kupata ufumbuzi au maelekezo ya 
tatizo linalokusibu.  Ni lengo letu  kuwa,  katika  
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vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  wa  moja  kwa  
moja  kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  tatizo  
au  mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  
matatizo  ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  
na  pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  
maelezo  haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  
au  uende  kwa  mwanasheria aliye karibu na wewe 
ili aweze kukusaidia. Tunaamini utapata usaidizi 
huu kiurahisi zaidi na maelezo yaliyomo humu 
yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, tafadhali 
umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.0: UTANGULIZI

Kiapo ni maelezo anayotoa mtu ambayo mtu huyo 
anaamini kuwa ni sahihi na ya kweli. Kiapo 

kinaweza kutolewa kwa njia mbili, yaani,
Kwa njia ya matamshi,i) 
Kwa njia ya maandishiii) 

2.0: AINA ZA VIAPO
Kiapo cha matamshi hutolewa kwa mdomo na mtoaji 
kiapo hicho mbele ya kamishna wa viapo, akiapa na 
kukiri kwa imani yake, kuwa maelezo atakayotoa 
mbele yake ni sahihi na ya kweli. Viapo vya aina 
hii hutumika mara nyingi mahakamani pindi shahidi 
anapokuwa anatoa ushahidi kwenye kesi au shauri. 
Mathalan, Sheria ya Ushahidi, Sura ya 6 ya sheria za 
Tanzania, imebainisha wazi kuwa kila shahidi katika 
kesi ya jinai au mdai atatoa ushahidi wake mbele ya 
Mahakama kwa njia ya kiapo cha matamshi.

Lakini, kifungu cha 231 cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai kinampatia mshitakiwa, pale ambapo 
mahakama itaridhishwa na ushahidi wa upande wa 
mashitaka kwamba ana kesi ya kujibu, fursa ya kutoa 
ushahidi kwa kiapo au kwa kutotoa kiapo. 

Kiapo cha maandishi hutolewa kwa maandishi na 
mtoaji kiapo mbele ya kamishna wa viapo, akiapa na 
kukiri kwa imani yake, kuwa maelezo aliyotoa kwa 
maandishi mbele yake ni sahihi na ya kweli. Viapo 
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hivi huwa vya aina tofauti tofauti kulingana na suala 
linalotakiwa kuthibitishwa kwa wakati huo. Kwa 
mfano, kuna kiapo kinachotolewa na mtoaji kwa ajili 
ya kuelezea sababu za kupeleka maombi ya kuomba 
nafuu fulani mahakamani, au kiapo cha kuthibitisha 
siku ya kuzaliwa, au kiapo cha kuthibitisha upotevu 
au umiliki wa mali, nk. 
Katika kijarida hiki, tutaongelea zaidi viapo vya 
maandishi, na hasa viapo vinavyotolewa kwa ajili 
ya kuelezea sababu za kupeleka maombi ya kuomba 
nafuu fulani mahakamani. Kiapo hiki huambatana na 
maombi ya nafuu hiyo.
Hata hivyo, mahakama pamoja na kumruhusu 
muapaji kuwasilisha hati ya kiapo, mahakama hiyo 
hiyo inaweza kuamuru muapaji kufanyiwa mahojiano 
ya ana kwa ana kwa maongezi mahakamani.
2.1: Kiapo cha Maandishi
Kama ilivyoelezewa hapo juu, kiapo cha maandishi 
hutolewa kwa maandishi na mtoaji kiapo mbele ya 
kamishna wa viapo, akiapa na kukiri kwa imani yake, 
kuwa maelezo aliyotoa kwa maandishi mbele yake ni 
sahihi na ya kweli.

2.2: Nani Huapisha?
 Wakili;
 Hakimu; na/au
 Mtu yeyote ambaye aliyekasimiwa kufanya kazi 

hiyo nchini Uingereza.
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2.3: Mambo yanayopaswa kuwemo kwenye 
Hati ya Kiapo

Ili kiapo kikamilike yafuatayo ni mambo muhimu 
yanayotakiwa kuwemo katika maelezo ya kiapo:

Kichwa cha habari;1. 
Jina la muapaji;2. 
Maelezo yanayo mtambulisha muapaji, 3. 
yakizingatia umri na msingi wa imani yake 
(Dini);
Maelezo ya mambo yanayothibitishwa na kiapo;4. 
Kiapo;5. 
Saini ya muapaji;6. 
Saini ya muapishaji;7. 
Mahali anapopatikana muapishaji; na8. 
Wadhifa wa muapishaji.9. 

Angalizo;

Muapaji ni lazima athibitishe ukweli wa mambo 
aliyoandika au kusema kwa maandishi kwenye 
kiapo chake kama ni kweli na ameyafahamu vipi. 
Ni lazima ataje chanzo cha habari kilichompa 
maelezo iwapo maelezo hayo ameyapata kwa 
mtu mwingine; na kama ni yale yanayotokana 
na ufahamu wake mwenyewe, basi inampasa 
kuelezea hivyo. 
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Pia ikumbukwe kwamba mambo ya ushahidi 
wa uongo au wa kusikia, kutaja vifungu vya 
sheria na kujadili ushahidi hayaruhusiwi ndani 
ya maelezo ya kiapo. Iwapo mambo hayo 
yataingizwa, basi kiapo hicho kitakuwa batili. 
Mbali na hayo, baada ya kubainika kwamba 
kiapo hicho ni batili kwa sababu ya kuingizwa 
kwa mambo yaliyotajwa hapo juu basi hati hiyo 
ya kiapo itafutiliwa mbali na mahakama na 
muapaji wa namna hiyo atalipa gharama zote.

3.0 MFANO WA KIAPO  KATIKA MAHAKAMA 
YA HAKIMU MKAZI DAR-ES SALAAM 
KISUTU SHAURI LA MADAI NA. 6/2004

KISUMBE PAMBE..................................MUAPAJI

DHIDI YA  MASHAURI JONGO...........................
MDAIWA

KIAPO

Mimi, KISUMBE PAMBE, mtu mzima, mkristo, 
mwanaume na mkazi wa Dar es Salaam, mlalamikaji 
katika shauri hili, hivyo basi ninaelewa vya kutosha 
juu ya jambo  ninalotaka kulitolea kiapo na hivyo 
naapa ifuatavyo:
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Kwamba mwaka 1999 nilifika katika kijiji cha 1. 
Vijimbe na nikakabidhiwa ardhi na Serikali ya 
Kijiji ili nitumie kuendesha kilimo cha mazao 
ya biashara;

Kwamba shamba hilo lina ukubwa wa ekari 2. 
ishirini, na nimepanda minazi na michungwa;

Kwamba mwaka 2003 mdaiwa alikuja kulivamia 3. 
shamba hilo akidai kwamba shamba hilo ni mali 
yake kwa kuwa niliachiwa kama sehemu yangu 
ya urithi na marehemu babu yangu mnamo 
mwaka 1980;

Kwamba, bila makubaliano yoyote yale na bila 4. 
kupata idhini kutoka Serikali ya Kijiji, mdaiwa 
alianza kukata mazao shambani kwangu na 
kuanza kulima;

Kwamba kutokana na kitendo hiki niliamua 5. 
kulifikisha suala hili katika Mahakama 
yako tukufu, lakini hata hivyo mdaiwa bado 
anaendelea kulima kwa bidii na kupanda mazao 
katika shamba langu; na

Kwamba iwapo maombi yangu niliyoyafikisha 6. 
hapa mahakamani hayatakubaliwa ilikumzuia 
mdaiwa kuendelea na kilimo kwenye shamba 
lenye mgogoro, mimi mdai nitapata hasara 
isiyorekebishika.
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UTHIBITISHWA
Kwamba yote yaliyosemwa hapo juu kuanzia aya 
ya 1, 2, 3, 4, 5 na 6 ni kweli kutokana na ufahamu 
wangu mwenyewe.

IMEAPWA Dar es Salaam na 
KISUMBE PAMBE ambaye
Ametambulishwa kwangu na
...................ambaye mimi
mwenyewe  ninamfahamu 
mbele yangu leo hii tarehe ____
mwezi ________2013.

MBELE YANGU:

JINA: 

SAHIHI: 

WADHIFA: 

Imewasilishwa kwa ajili ya kuwekwa kwenye jalada 
leo hii tarehe ___________, mwezi _____________, 
2013.

KARANI WA MAHAKAMA

MUAPAJI
.........................
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NAKALA ITUMWE KWA:
MASHAURI JONGO,
S.L.P. 48,
VIJIMBWENI,
DAR ES SALAAM.

IMETAYARISHWA NA:
KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
IDARA YA MSAADA WA SHERIA KINONDONI,
MTAA WA ISERE,
S.L.P. 79633,
DAR E S SALAAM.

Huu ni mfano wa jinsi ya kiapo kwa ajili ya kesi 
iliyo mahakamani inavyopaswa kutengenezwa. Kwa 
kawaida, hati ya kiapo huandikwa kwa lugha ya 
kiingereza, kwa kuwa lugha rasmi ya kimahakama 
ni kiingereza hususani kuanzia mahakama ya Wilaya 
mpaka Mahakama ya Rufaa. 
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4.0 HITIMISHO

Kutokana na maelezo yaliyotolewa kuhusu 
Kiapo, ni matarajio yetu kuwa ndugu msomaji 

utakuwa umenufaika vya kutosha. Kama tulivyoona 
kwenye kijarida hiki, hati ya kiapo itakubaliwa tu 
endapo mambo muhimu yaliyo tajwa yatakuwa 
yamefuatwa. 

Endapo utashindwa kufuata hatua moja katika hayo 
basi hati yako itatupiliwa mbali na mahakama na 
pia mahakama inaweza ikatoa amri ya muapaji wa 
hiyo hati kulipa gharama ambazo upande mwingine 
utakuwa umepata. Kutokana na hayo basi, ni muhimu 
kufuata mfano wa hati ya kiapo uliotolewa katika 
kijarida hiki.

Pia ni ombi letu kwa elimu uliyoipata katika kijarida 
hiki uitoe kwa watu wengine ili waweze kuwa na 
ufahamu wa kutosha kuhusu kiapo, maana yake, 
kinavyotumiwa na bila kusahau mambo muhimu ya 
kuzingatia wakati wa kuandaa hati yakiapo.  
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