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SHUKURANI

Tunatoa shukurani kwa wanasheria wetu na wale 
wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi.  

Pia tunawashukuru kwa dhati wale wote walioshiriki 
kwenye kukirejea kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili 
la tatu hususan Wakili Harold Sungusia, Wakili 
Fulgence Massawe, Wakili Jeremiah Mtobesya, 
Bw. Rodrick Maro na Bw. Evans Sichalwe, pamoja 
na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA SHERIA NA 
HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika 
binafsi la kujitolea na la hiari ambalo si la 
kisiasa wala kibiashara. Kituo kimeandikishwa 
na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania 
mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya kusajiliwa 
kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  
za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  
binadamu  wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  
ya  Sheria  Tanzania  (TANLET).  Makao makuu 
ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna ofisi 
ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
tamani jamii yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  
shirika  lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara 
linalojibidisha  kukuza  uwezo  wa  jamii ili  
iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 
binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za 
Binadamu ni  kukuza  uelewa wa  sheria na 
haki  za  binadamu  kwa  jamii  kwa  ujumla  
na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa sababu 
moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 
utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada 
wa sheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina 
azma ya kusaidia jamii ya watanzania kuwa 

na  uwezo  wa  kufahamu  sheria  za  nchi  pamoja  
na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  kuzitetea  
pamoja  na  kuheshimu  haki  za  wengine  ili  
hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  utamaduni wa 
kuheshimu haki za binadamu pamoja na nchi 
inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 
kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  
ya  sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  tulio  
nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote kujua 
sheria. Hali hii inasababisha watu wengi kujikuta 
katika  matatizo  ya  kisheria  ambayo  yangeweza  
kuepukika  kama  angejua  sheria.  Ndio  maana  
basi Kituo  kimeamua  kutoa  machapisho  haya na 
mengine, kwa lengo  la  kutoa  msaada wa kisheria 
kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi 
na ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu 
msomaji uweze kupata ufumbuzi au maelekezo ya 
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tatizo linalokusibu.  Ni lengo letu  kuwa,  katika  
vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  wa  moja  kwa  moja  
kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  tatizo  au  
mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  
matatizo  ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  
na  pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  
maelezo  haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  
au  uende  kwa  mwanasheria aliye karibu na wewe 
ili aweze kukusaidia. Tunaamini utapata usaidizi 
huu kiurahisi zaidi na maelezo yaliyomo humu 
yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, tafadhali 
umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.0: Maana ya Mirathi

Ni taratibu mbali mbali za kisheria zinazoongoza 
uangalizi, usimamizi, umiliki na hatimaye 

ugawaji wa mali na pengine hata kumaliza madeni 
ya marehemu pamoja na mazishi.

1.1 Aina za Mirathi
Kuna aina kuu mbili za mirathi:

Mirathi palipo na Wosia:(a) 
Hii hutokea wakati ambapo marehemu kabla ya 
kufariki aliacha maandishi/matamshi au maelezo 
ya namna mali yake itakavyoshughulikiwa/
itakavyomilikiwa baada ya kifo chake.

Mirathi pasipo Wosia:(b) 
Hii hutokea pale ambapo marehemu hakuacha 
Wosia, ambapo warithi halali wa marehemu 
hulazimika kuchagua, kupitia mahakama, 
msimamizi au wasimamizi wa mirathi hiyo.
2.0: Taratibu za Kisheria Zinazohusiana na 

Mirathi
2.1: Penye Wosia:

Ndani ya siku 30 (thelathini) baada ya (i) 
kifo cha marehemu, wahusika wanapaswa 
kusajili kifo cha marehemu kwenye ofisi 
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ya vizazi na vifo ambayo iko kwa mkuu 
wa wilaya wa kila wilaya.  Kama wahusika 
watachelewa kusajili kifo ndani ya siku (30) 
wafike kwenye ofisi hiyo ya vizazi na vifo 
kwa maelezo.  Kifo kinasajiliwa kwenye 
ofisi ya mkuu wa wilaya kifo kilipotokea 
na si wilaya yoyote.  Kama kuna matatizo 
kuhusu wapi kifo kisajiliwe wahusika 
wanaweza kuwasiliana na ofisi ya kabidhi 
wasii mkuu (RITA);
Mara baada ya kusajiliwa kifo cha marehemu, (ii) 
waombaji wanaweza kufungua shauri la 
mirathi mahakamani, wakiambatanisha 
nakala ya wosia ulioachwa na marehemu na 
cheti cha kifo cha marehemu;
Mhusika anaweza akafungua shauri la (iii) 
mirathi katika mahakama ya Mwanzo, ya 
Wilaya, ya Hakimu Mkazi au Mahakama Kuu 
kufuatana na sheria itakayotumika katika 
usimamizi wa mali (Kimila au Kiislam), 
thamani ya mali, mali ya marehemu ilipo au 
mahali ambapo marehemu alifanya makazi 
yake ya kudumu kabla ya kifo chake;
Baada ya kuwasilisha maombi ya mirathi, (iv) 
mahakama kwa kawaida hutoa tangazo la 
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mirathi kwa muda wa siku 90 kwenye gazeti 
linalosomwa na watu wengi au katika mbao 
za mahakama.   Lengo ni kuwawezesha wale 
wasioridhika na usimamizi huo kupeleka 
pingamizi mahakamani.  Mahakama ina 
uwezo wa kufupisha kipindi hiki cha tangazo 
la siku 90, kwa kutoa tangazo la muda mfupi 
zaidi kwa sababu maalum;
Baada ya siku 90 kuisha au muda mfupi zaidi (v) 
uliowekwa na mahakama bila pingamizi 
kutolewa, mahakama itamthibitisha 
mwombaji kuwa msimamizi au mtekelezaji 
wa wosia wa marehemu;
Endapo muombaji ni mtekelezaji tu wa (vi) 
wosia wa marehemu atalazimika kutekeleza, 
kuendeleza taratibu za kugawa mali za 
marehemu kama ifuatavyo:-
  Kukusanya mali na madeni ya marehemu 

na pia kutambua anaowadai;
  Kutayarisha taarifa ya awali ya maelezo/

ufafanuzi wa mali zote na madeni ya 
marehemu (inventory);

  Mtekelezaji wa wosia atagawa mali 
kwa mujibu wa wosia;
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  Kutoa taarifa ndani ya miezi 6 ya 
ukamilishwaji wa zoezi la ugawaji wa 
mali za marehemu mahakamani na 
mahakama kujiridhisha kama zoezi hilo 
limeendeshwa sawa;

  Mahakama kufunga jalada la mirathi 
kama zoezi la ugawaji limeendeshwa 
sawa na kukamilika.

2.2: Pasipo na wosia

Utaratibu wa usajili wa kifo ni kama ilivyo (i) 
kwenye utaratibu wa mirathi palipo na 
wosia;
Msimamizi au wasimamizi wa mirathi (ii) 
huteuliwa au huchaguliwa na kikao cha 
wanandugu au ukoo;
Mbali na cheti cha kifo cha marehemu, (iii) 
maombi ya usimamizi wa mirathi 
yanatakiwa kuambatanishwa na nakala ya 
muhtasari wa kikao cha wanandugu cha 
kumchagua msimamizi wa mirathi;
Taratibu za tangazo la siku 90 au muda (iv) 
mfupi, chini ya hapo, ni sawa na zile 
zinazotumika pale palipo na wosia;
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Taratibu za ukusanywaji wa mali na madeni (v) 
ya marehemu pamoja na uandaaji wa taarifa 
ya awali ya maelezo ya mali za marehemu 
na madeni, zinafanana na zile zilizoelezwa 
kwenye mirathi palipo na wosia;
Msimamizi wa mirathi atagawa mali ya (vi) 
marehemu kwa warithi halali na kwa mujibu 
wa sheria husika yaani inayotumika kwenye 
mirathi hiyo;
Kutoa au kupelekea taarifa ya ugawaji (vii) 
wa mali za marehemu mahakamani kwa 
madhumuni ya kufunga jalada.  (Ndani ya 
kipindi cha miezi 6).

3.0: Panapokuwa na Pingamizi

Ndani ya kipindi cha siku 90 au pungufu (chini ya 
hapo) cha tangazo la mirathi kwenye mahakama 
yoyote, asiyeridhika na kuthibitishwa kwa 
mtekelezaji wosia ama kuteuliwa kwa msimamizi 
wa mirathi, mtu huyo anaweza kupeleka 
pingamizi lake mahakamani.  Mara baada ya 
mahakama kusikiliza pingamizi hilo inaweza 
kumchukulia mpingaji kama mdai (objector).  
Hata baada ya kuisha kwa muda wa siku 90 au 
muda pungufu ya hapo uliowekwa na mahakama 
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na msimamizi kuteuliwa kama kulikuwa na 
kughushi au udanganyifu kuhusiana na usimamizi, 
basi maombi yanaweza kupelekwa mahakamani 
kutaka msimamizi aondolewe na usimamizi wake 
kutenguliwa.

IKUMBUKWE:

Kutopeleka taarifa ya kukamilika kwa 
usimamizi wa mirathi ni kosa la jinai, hivyo 
msimamizi wa mirathi ni lazima atimize 
majukumu yake.

4.0: Mgawanyo wa Mali ya Marehemu
Pale palipo na wosia mara nyingi mgawanyo wa 
mali ya marehemu hufanywa kwa kuzingatia 
wosia.  Ugumu hujitokeza pale pasipo na wosia 
ambapo ugawaji wa mali hutegemea sheria mbali 
mbali kutegemeana na wahusika.

Hapa nchini kwetu Tanzania sheria zifuatazo, 
kwa kiwango kikubwa huhusika kwa namna moja 
au nyingine na mambo ya ugawaji wa mali au 
urithishwaji wa mali ya marehemu.
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4.1: Sheria ya Urithi ya India ya 1865

Hii inatumika pale ambapo itaonekana kwamba 
marehemu alikuwa hafuati sheria za Kiislamu 
wala taratibu za Kimila.

Mgawanyo wa mali kwa mujibu wa sheria ya 
urithi ya India:

  Kama marehemu ameacha mjane na watoto 
mjane atapata 1/3 na watoto 2/3 ya mali yote 
ya marehemu.

  Na kama marehemu hakuacha watoto, 
mjane atapata ½ na ½ nyingine hugawanywa 
sawa sawa kati ya wazazi, kaka, na dada za 
marehemu.

Zingatia:  

Kwa mujibu wa sheria hiyo watoto wa nje 
ya ndoa hawana haki ya kurithi isipokuwa 
tu kama kuna wosia na katika wosia huo 
wamerithishwa mali. Pia watoto wa nje 
ya ndoa wanaweza kurithi kama waliwahi 
kuhalalishwa na marehemu wakati wa uhai 
wake.
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4.2: Sheria ya Kiislamu

Hii hutumika kwa wafuasi wa dini ya Kiislamu.

Mgawanyo wa mali ya marehemu kwa mujibu 
wa sheria ya Kiislamu:
  Warithi wakuu katika sheria ya Kiislamu huwa 

ni mke au wake, baba, mama na watoto.
  Watoto wa kiume hustahili kupata mara 

mbili zaidi ya watoto wa kike.
  Wajane (wale wa marehemu) wasiozidi 

wanne hupata 1/8 ya mali ya marehemu 
kama marehemu kaacha watoto. 

  ¼ ya mali ya marehemu kama marehemu 
hakuacha watoto.

  Baba na mama hupata 1/6 kama marehemu 
aliacha watoto.

Zingatia: 
Mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa hana haki ya 
kurithi isipokuwa kama kuna wosia.

Pia kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu 
muislamu haruhusiwi kuwosia mali yake yote 
anaweza kuwosia 1/3 tu ya mali yake, na 2/3 
ni lazima igawanywe kwa warithi wake halali 
kufuatana na sheria ya Kiislamu.
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4.3: Sheria ya Kimila
Hii hutumika pale ambapo marehemu aliishi kwa 
kufuata mila na desturi za kabila lake. Sheria ya 
kimila itatumika pale tu wahusika wa mirathi hiyo 
wanatoka katika kabila moja na si vinginevyo.

Mgawanyo wa mali ya marehemu kwa mujibu 
wa sheria za kimila:
  Hizi zimo katika kanuni za urithi (Tangazo 

la Serikali Na. 436, la mwaka 1963);
  Kwa mujibu wa sheria hizi kama marehemu 

ameacha watoto wa kiume na wa kike hao 
ndio warithi pekee wa mali ya baba yao;

  Kama marehemu hakuacha watoto mali 
yake itarithiwa na baba, mama, kaka, dada, 
wajomba na shangazi zake;

  Mtoto wa kiume wa nyumba kubwa hupata 
sehemu kubwa ya mali akifuatiwa na watoto 
wengine wa kiume, na mwisho watoto wa 
kike wa nyumba yoyote ile hupata kiasi 
kidogo zaidi;

  Kwa mujibu wa sheria hii wajane 
hawajapewa haki ya kurithi, mjane mwenye 
watoto sheria inampa haki ya kuishi na 
kutegemea watoto wake ambao watarithi 
mali ya marehemu mume wake.
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Zingatia:
Watoto wa nje ya ndoa hawaruhusiwi kurithi 
chochote isipokuwa kama walihalalishwa 
kufuatana na mila za kabila husika.
Mali ya marehemu kwa lengo la mirathi 
inahusisha mali za marehemu na siyo 
vinginevyo.
Mjane ambaye hana mtoto/watoto atabaki 
katika nyumba ya marehemu na kuitumia 
wakati wa uhai wake, ambapo baada ya 
kifo chake hugawiwa kwa warithi halali wa 
marehemu mume wake.

5.0: Wajibu wa Msimamizi wa Mirathi
Ndani ya miezi 6 baada ya kuteuliwa kuwa 1. 
msimamizi wa mirathi anawajibika kutoa 
orodha na kiasi cha mali alizoacha marehemu, 
fedha taslimu, madeni pamoja na idadi ya 
warithi halali wa marehemu anaotegemea 
kuwagawia mali za marehemu;
Kukusanya kwa uaminifu mali za marehemu;2. 
Kuorodhesha madeni yaliyoachwa na 3. 
marehemu pamoja na kuyalipa madeni hayo 
toka kwenye mali alizoacha marehemu;
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Kulipa gharama za mazishi na gharama za 4. 
kuendesha mirathi toka kwenye mali za 
marehemu;

Kugawa mali za marehemu kwa warithi 5. 
halali kama marehemu atakuwa ameacha 
wosia msimamizi wa mirathi atagawa 
kufuatana na wosia alioandika marehemu na 
kama hakuna wosia atagawa kulingana na 
sheria inayotumika kwenye mirathi: kama 
ni sheria ya kiislamu, kimila, au serikali 
(yaani sheria ya mirathi ya India 1865);

Kushitaki ambapo marehemu angeshitaki 6. 
ili kudai haki zake au kujibu mashitaka ya 
madai pale ambapo kutakuwepo na madai 
dhidi ya marehemu;

Kusikiliza maelekezo yanayotolewa 7. 
na mahakama kuhusiana na mirathi 
anayoendesha;

Kutoa taarifa mahakamani inayoeleza 8. 
aliyoendesha mirathi na kugawa mali kwa 
warithi wa marehemu na hatimaye mirathi 
kufungwa.
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6.0: Hitimisho
Ni muhimu kuzingatia kwamba msimamizi wa 
mirathi ni mtu anayechukua nafasi ya marehemu 
kisheria na mali zote za marehemu zinakuwa 
chini ya uangalizi wake lakini haziwi zake 
binafsi.  Msimamizi wa mirathi si mrithi wa mali 
za marehemu anaweza kurithi pale ambapo yeye, 
licha ya kuwa msimamizi wa mirathi ya marehemu,  
ni mrithi  halali wa marehemu kama vile ni mtoto 
wa marehemu.

Pia warithi wa marehemu wana haki kisheria 
kufungua shauri la madai dhidi ya msimamizi wa 
mirathi kama msimamizi wa mirathi atashindwa 
kutimiza wajibu wake, kufuja au kuiba mali ya 
marehemu nakuwakosesha haki warithi halali.

Kama utapata shida zaidi usisite kufika katika 
Vituo vyetu vya Msaada wa Sheria kwa maelezo 
zaidi.
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